Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากพามันไปเที่ยว 4G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากพามันไปเที่ยว 4G

อยากได้ config GA MA790x-ud4หรือใกล้เคียงครับ ผมใช้ X3@X4 720BE ครับ แล้วทำงัยให้แรมมันวิ่ง เกิน 1066 โดยไม่เพื่มFSB ครับ ตอนนี้ได้ที่ 3.4G มากกว่านี้ไม่เสียน...เฮ้ย ไม่เสถียนครับ ช่วยผมที่

สุดแต่ประสบการณ์

Comment

ไม่ขายแล้วหรอคับ

*-*

Comment

แล้วตอนนี้แรมวิ่งเท่าไรครับ
        Last edited by _d; 31 Mar 2009, 08:37:20.

Comment

ผมไม่มีบอร์ดตัวนี้นะ แต่คิดว่าหลักการ OC คงเหมือนกันหมดทุกบอร์ด ขึ้นกับ Bios (บ้างเล็กน้อย แต่ขึ้นกับ Config เราซะส่วนใหญ่) ส่วนเรื่องการ OC มันสนุกที่การหาทางพาระบบเราไปให้ไกลที่สุด ถ้ายังไม่เข้าใจ Bios ผมว่าน่าจะศึกษาการปรับ Bios ให้ละเอียด แล้วลองปรับดูกันเอาเองจะได้ความรู้ แล้วก็สนุกด้วยครับ

จะทำให้แรมเสถียรขึ้นกับแรมเราด้วยครับ ว่าไปไหวไหม ถ้ามันไปไม่ไหว อัดอย่างไรก็ไม่ไป ส่วนที่ถามมา มันมีตัวช่วยใน Bios อยู่สองตัว คือ อันแรกไปปรับตัวคูณของ CPU กับ FSB เข้าใจว่า Auto มันควรจะอยู่ที่ x10 ให้ลดลงมาหน่อย FSB มันจะลดลงเอง อันที่สอง ไปปรับตัวคูณของ HT link หรือ ปรับตัว HTlink เอง ให้ลดลงมาหน่อย (อาจมากก็ได้) เพราะ Auto ที่ Bus 200 มันก็ HTlink 2000 เข้าไปแล้ว ยิ่งเพิ่ม Bus HT มันเพิ่มตามแรมบางตัวมันตามไปไม่ถึงครับ ลองเอา CPUZ มาดูกันซิครับ

การทำให้เสถียรที่ 4.0GHz ยากมากๆนะ ต้องมีความรู้ อุปกรณ์ต้องดี และ ต้องมีโชคด้วย ผมไม่เคย OC AMD เลย ลองเล่นอยู่เป็นอาทิตย์แล้ว พาไปเสถียรนิ่งๆ ได้แค่ 3.96 GHz เท่านั้น เปลี่ยนแรมไปสามคู่แล้ว คิดว่าคงสุดเท่านี้

แต่ถ้าจะโชว์ Power ไปได้ไกลกว่านั้นมาก สี่กว่าๆบนลม ก็ยัง Varidate CPUZ ได้ แต่ไม่รู้ไปทำไม เพราะใช้งานจริงไม่ได้ แค่ผ่าน Pi 1M เท่านั้น
          Last edited by Suhanna; 31 Mar 2009, 11:00:26.

Comment

Working...
          X