Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามกันเยอะ สอนเลยแล้วกัน การเปลี่ยน logo bios

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามกันเยอะ สอนเลยแล้วกัน การเปลี่ยน logo bios

การเปลี่ยน logo ครั้งนี้ สงวนสิทธ์ให้สำหรับผู้ที่ใช้ motherboard ของ ASUS เท่านั้นนะครับ
    ย้ำของ Asus เท่านั้นนะ
    สิ่งที่ต้องเตรียม
    1.ใจของท่านเอง เพราะมันข้องเกี่ยวกับการ Flash bios ถ้าใจไม่กล้า(ปอด)ก็ขอให้ผ่าน
    2.บอร์ดของ Asus ที่มีฟังก์ชั่น My LoGo
    3.ไฟล์ bios ที่จะทำการแก้ไข
    4.ภาพที่ต้องการจะเอามาใส่ใน bios
    5.ASUS UPDATE สำคัญมาก เพราะเราจะใช้โปรแกรมนี้ flash bios
    6.ASUS MY LOGO สำคัญมากๆเพราะเราจะต้องใช้มัน Add ภาพเข้าในไฟล์ Bios

แจกครับ ASUS update+My logo >>>โหลดตรงนี้

My logo 1/2/3 ใช้โปรแกรมเหมือนไม่กันครับ ทางที่ดีใช้โปรแกรมจากแผ่น cd จะดีที่สุด

ความแตกต่างของ my logo 1/2/3
    my logo 1 Max support resolution 640x480 @ 16 mode color
    my logo 2 Max support resolution 640x480 @ 256 mode color
    my logo 3 Max support resolution 640*480 @ 256 mode color + ภาพเคลื่อนไหว ครับ

อยากคืนแบบเดิมก็ทำได้ครับ ก็ใช้ LoGo ในแผ่น CD mainboard หรือไปโหลด bios มาใหม่ครับ

บอร์ดรุ่นไหนที่มี Express Gate ให้ Disable ใน Bios ด้วยครับ

ถ้าพร้อมแล้ว ลุยกันเลย
    1. เข้าหน้าเว็ปของ asus ไปหาโหลดไฟล์ bios ที่ตรงกับรุ่นของท่านมา เลือกเอาซักอัน จะเก่าหรือใหม่ก็สุดแท้แต่ท่าน

2. เมือได้ไฟล์ bios มาแล้ว แตกไฟล์ แล้วเก็บมันไว้ก่อน อย่าลืมแล้วกันว่าเก็บมันไว้ที่ไหนนะ

3. เปิดโปรแกรม ตัดแต่งภาพ ทำการตกแต่งภาพที่ท่านต้องการ แต่งอย่ามาก เพราะ bios ใช้ Color Quaity แบบ low(8 bit)เท่านั้น ถ้าออกมาไม่สวย อย่ามาว่ากันนะ ออ....ที่สำคัญขนาดอย่าให้เกิน 640x480 นะครับ
    4. เปิด ASUS MY LOGO สังเกตด้านล่าง โปรแกรมมันบอกว่า bios ของท่านอยู่ไหน เราก็หาไฟล์bios ที่โหลดมานั้น เมือได้แล้ว ก็คลิก Next ครับ

5. ต่อไป โปรแกรมมันก็จะถามหาไฟล์ภาพครับ เราเข้าไปหาที่เราทำไว้แล้วเมื่อสักครู่ แล้วก็คลิก Next เมื่อเสร็จแล้ว โปรแกรมมันก็จะบอกว่า Successfully ก็เตรียมเฮได้แล้ว

6. จะนั้นคลิก cancel ปิดโปรแกรมไปซะ หมดประโยชน์แล้ว
    7. ก่อนจะเริ่ม flash ต้องย้ำก่อนว่า ห้ามให้ไฟตก ไฟดับ เป็นอันขาด มิเช่นนั้น แต็บถาวร
    8. เปิด ASUS UPdate ขึ้นมา จากนั้น คลิกที่แทบด้านล่าง เลือก update bios from file

9. จากนั้นโปรแกรมมันจะถามหาไฟล์ bios เราก็เลือกเอาไฟล์ที่เราทำเสร็จแล้ว จากนั้นคลิก Next

10. มาถึงหน้าสุดท้ายแล้ว โปรแกรมมันก็จะเทียบ ไฟล์เก่ากับไฟล์ใหม่ให้ดู ตั้งนะโม 3 จบ จากนั้นก็คลิก Flash ให้สังเกต กรอบด้านขวามือ(ล่าง)
    มันจะต้องมีข้อความว่า Bios image Formatt is correct

เมือคลิกเสร็จรอมันจนกว่าจะครบ 100% ทั้งสามช่อง จะเห็นได้ว่าช่วงเวลาดังกล่าว หัวใจของท่านจะเต้นแรง และมีความรู้สึกเสียวๆอย่างบอกไม่ถูก

11. เมื่อ Flash เสร็จจะมีหน้าต่าง pop up ขึ้นมาให้เรา Restart เครื่องคลิกที่ yes เป็นเสร็จ
    12. รอดูผลงาน อย่าลืมตั้งค่า bios ด้วยนะ

ฝาก Mod ปักหมุดไว้ด้วยถ้าเห็นว่าเป็นประโยชน์

สงวนสิทธ์การพิมพ์ จะเอาไป post ไว้ที่ไหน กรุณาให้เครติดด้วย(พิมพ์เหนี่อย)
    Last edited by G1260L; 14 Apr 2009, 22:36:30.

Asus flash ง่ายนะครับ ถ้าไฟไม่ดับ ก็คงไม่พังล่ะ อยากสวยก็จัดไป

Comment

ขอบคุณครับ

แต่ ผมต้องซื้อเครื่องสำรองไฟมาก่อน

ป๊อดขั้นโคม่า

Comment

ลองแล้วครับ ภาพไม่ขึ้นอ่ะครับ มันตัดข้ามไปเลยอ่ะครับ ต้องเเก้อะไรบ้างครับ

อ้อ โปรแกรม my logo มันอ่านเจอเฉพาะgifน่ะครับ

Comment

เวลามีทั้งวันทั้งปี เวลาวันนึงไม่ใช่น้อยๆ เราแฟลชแค่ 1 นาที ดันมาต,กกระชาก,ดับ ใน 1 ในทีนี้ได้ ยากยิ่งกว่าถูกหวยอีก 555

Comment

ไม่มีใครดูแล้วหรอ

Comment

Originally posted by nununu View Post
              เวลามีทั้งวันทั้งปี เวลาวันนึงไม่ใช่น้อยๆ เราแฟลชแค่ 1 นาที ดันมาต,กกระชาก,ดับ ใน 1 ในทีนี้ได้ ยากยิ่งกว่าถูกหวยอีก 555
              ต้องจุดธูปใหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก่อน นะครับ ค่อยลงมือ

Comment

ดัน

Comment

fyo ตัวเองเพื่อคนที่ยังไม่ได้เห็น

Comment

ทำบ่อยไป เปลี่ยนรูปก็บ่อยครั้ง ไม่เห็นจะมีอะไร สงสัยเราพระดี

Comment

น่าลอง หุหุ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
                        Asus flash ง่ายนะครับ ถ้าไฟไม่ดับ ก็คงไม่พังล่ะ อยากสวยก็จัดไป
                        วินโดว์เอ๋อ แฟรชไม่ผ่านผมก็เคยเจองับ

Comment

ดันตัวเองครับ อยากสวยต้องดู

Comment

รูปไม่ขึ้นอ่ะครับ

มันตัดข้ามไปเลยอ่ะครับอันนี้ต้องทำยังไงครับ

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
                              รูปไม่ขึ้นอ่ะครับ

มันตัดข้ามไปเลยอ่ะครับอันนี้ต้องทำยังไงครับ
                              หมายถึง flash แล้วรูปไม่ขึ้นหรือเปล่า
                              ที่สำคัญ นามสกุลไฟล์ภาพต้องเป็น JPG เท่านั้นครับถ้าเป็นรูปมันเป็น GIF รูปจะไม่ขึ้น แม้ว่าจะ flash ผ่านก็ตาม

Comment

Working...
                              X