Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยคับ ซื้อลำโพงAltec VS2521 ฟังแล้วเบสมัน ไม่กระชับทำไงดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยคับ ซื้อลำโพงAltec VS2521 ฟังแล้วเบสมัน ไม่กระชับทำไงดีคับ

ช่วยหน่อยคับ ซื้อลำโพงAltec VS2521 ฟังแล้วเบสมัน ไม่กระชับทำไงดีคับ

ไม่ทราบว่าถ้าเอาใยสังเคราะห์ยัดจะช่วยได้ไหมคับ

ขอบคุณคับ
    Last edited by PuyZaBra; 31 Mar 2009, 08:39:33.

ใยสังเคราะห์ จะทำให้เสียงนุ่มลึกขึ้น
    ถามนิดนึงครับ เบสไม่กระชับนี่ฟังยังไงครับถึงเรียกว่าไม่กระชับ อธิบายหน่อยครับ
    ผมฟังออกเเต่เสียงนุ่ม ลึก เเน่น เเข็ง บวม

Comment

Originally posted by Nutte View Post
      ใยสังเคราะห์ จะทำให้เสียงนุ่มลึกขึ้น
      ถามนิดนึงครับ เบสไม่กระชับนี่ฟังยังไงครับถึงเรียกว่าไม่กระชับ อธิบายหน่อยครับ
      ผมฟังออกเเต่เสียงนุ่ม ลึก เเน่น เเข็ง บวม
      บวมในบางเพลง บางจังหวะคับ อยากให้มันออกมาเร๊วหรือจบเร็วกว่านี้ซักนิดนึง

เอาจิงๆมันก้อนุ่มลึกอยู่ แต่อยากให้ แข็งนิดนึง
      อ่าคับ

Comment

ถ้าอยากให้แข็ง ยัดเลย

Comment

ดอกลำโพงมันให้เสียงเเบบนุ่มลึก จะให้ออกเเนวเเข็งกระเเทกๆ
          คงต้องเปลี่ยนดอกหละครับ บุใยเเก้วจะได้เสียงที่นุ่มลึกมากขึ้นไม่ได้เเข็งขึ้นนะ
          จริงๆ น่าจะเอาของ Creative เบสค่ายนี้จะออก เเข็งๆกระเเทกๆ
          ส่วนตัวชอบเสียงของ Altec Lansing กับ SonicGear

Comment

พอดีฟังเพลง จะได้ไม่ลืมกัน ของ พี่เบิร์ดแล้วเบสมันเปงประมานนี้
            แต่เพลงอื่นโอเคหมดคับ
            หรือว่ายังไม่ได้ที่ เพราะฟังรวมๆประมาน80-100ชม.เอง

Comment

เทสเป้นเพลงเเจ็สสากลจะฟังง่ายกว่านะครับของ
              ลองหาวง Fourplay มาฟังดูครับ เทสเบสกลางเเหลมได้หมดเลย

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                เทสเป้นเพลงเเจ็สสากลจะฟังง่ายกว่านะครับของ
                ลองหาวง Fourplay มาฟังดูครับ เทสเบสกลางเเหลมได้หมดเลย
                ขอบคุณคคับ
                ลองแนะนำเพลงหน่อยคับ
                ผมลองฟังAny Time of Day เปงwav16b44.1k เบสแน่นดีคับ
                มีเพลงอื่นแนะนำไหมคับ

Comment

เสียงไม่ดีลองถอดวงจรที่อยู่ใซับออกมาแล้วเปลี่ยนอุปกรณ์จำพวก Capacitor & Resistor เกรดดีๆดูครับ
                  โดยใช้ค่าเดิมแล้วท่านจะเห็นถึงความแตกต่างเลยครับผมลองมาแล้วโดยเฉพาะ Altec เนี่ยจะใช้อุุปกรณ์ใน
                  วงจรเกรดธรรมดาใช้งบไม่กี่ร้อยบาทบวกความรู้ทางช่างนิดหน่อยรับรองคุ้มครับ เสียงใสขึ้นมากเบสกระชับ
                  แน่นขึ้นรับรอง

Comment

Originally posted by zendoz View Post
                    เสียงไม่ดีลองถอดวงจรที่อยู่ใซับออกมาแล้วเปลี่ยนอุปกรณ์จำพวก Capacitor & Resistor เกรดดีๆดูครับ
                    โดยใช้ค่าเดิมแล้วท่านจะเห็นถึงความแตกต่างเลยครับผมลองมาแล้วโดยเฉพาะ Altec เนี่ยจะใช้อุุปกรณ์ใน
                    วงจรเกรดธรรมดาใช้งบไม่กี่ร้อยบาทบวกความรู้ทางช่างนิดหน่อยรับรองคุ้มครับ เสียงใสขึ้นมากเบสกระชับ
                    แน่นขึ้นรับรอง
                    ไม่มีความรู้เลยอ่าคับT^T
                    อยากลองแต่ใจมันมิกล้า^^

Comment

ลองดูครับ ศึกษาเอาจากในเนตก็ได้พวกวงจรอิเล็กทรอนิคเนี่ยแค่ถอดตัวเก่าแล้วเปลี่ยนตัวใหม่แค่นั้นเองใช้ความรู้
                      ในการบัคกรีนิดหน่อย หรือปรึกษาเพื่อนๆที่มีความรู้ทางด้านนี้ก็ได ้รับรองเสียงดีขึ้นแน่นอน เมื่อลองทำและเป็นแล้วท่านจะสนุกกับมัน...ไม่ยากอย่าที่คิดครับ

Comment

Originally posted by zendoz View Post
                        ลองดูครับ ศึกษาเอาจากในเนตก็ได้พวกวงจรอิเล็กทรอนิคเนี่ยแค่ถอดตัวเก่าแล้วเปลี่ยนตัวใหม่แค่นั้นเองใช้ความรู้
                        ในการบัคกรีนิดหน่อย หรือปรึกษาเพื่อนๆที่มีความรู้ทางด้านนี้ก็ได ้รับรองเสียงดีขึ้นแน่นอน เมื่อลองทำและเป็นแล้วท่านจะสนุกกับมัน...ไม่ยากอย่าที่คิดครับ
                        เคยทำมันก้อเคยอ่าน่ะ แต่ว่าเคยทำทีเอาซะแผ่นละลายเลยอ่าคัย

ตั้งแต่นั้นมาเลิกเลยเพราะเสียดายT^T

Comment

เบสเป็นแบบนี้ครับ "บึ๋งบึ๋ย บุ๋งบุ๋ย" ไม่ "ตุ๊บตั๊บ อึ๊บอั๊บ"" นั่นล่ะ เบสไม่กระชับ

Comment

Originally posted by Macro View Post
                            เบสเป็นแบบนี้ครับ "บึ๋งบึ๋ย บุ๋งบุ๋ย" ไม่ "ตุ๊บตั๊บ อึ๊บอั๊บ"" นั่นล่ะ เบสไม่กระชับ
                            ขอบคุณคับ^^เสียงท่านอันหลังพาคิดไปไกล
                            อิอิ "ตุ๊บตั๊บ อึ๊บอั๊บ""

Comment

ผิดเป็นครูครับอย่าเพิ่งท้อซิ

Comment

Working...
                              X