Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาdvd rom จะไรท์อย่างเดียวทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาdvd rom จะไรท์อย่างเดียวทำไงดี

คือผมใช้vistaครับ

เครื่องเป็นโน๊ตบุคพึ่งซื้อมา

ตอนแรกก้ไม่มีปัญหาอะไร

ตั้งแต่ใช้ Explore burn แผ่น dvd อะครับ

จาก 1 dvd drive มันก้ขึ้นเป็น 2 ตัวนึงเขียนตัวนึงอ่าน

แต่พอใส่เเผ่นไป(แผ่นที่มีข้อมูล)มันก้จะให้ burn อย่างเดียวอะครับ

ไม่อ่านข้อมูลในแผ่น ควรแก้ไขยังไงดีครับ

ผมใช้ XP ดูเเล้วยังกะว่ามันสร้าง virtual drive มาให้อีกอันเลยนะครับ คล้ายพวก alcohol หรือพวก daemon tools

ปัญหาที่เคยเจอ หลังลง xp3 ไม่อ่านเเผ่น DVD อ่านได้เเต่เเผ่น CD ใช้ nero image drive เมาส์เเผ่นก็ไม่อ่าน ก็เลยตัดสินใจเสี่ยงตาย เเฟลชเฟิร์มเเวร์ ดูครับเพื่อเปลี่ยนรุ่นไดรฟ์ดู พอเเฟลชเสร็จเเล้วอ่านได้คับ เขียนได้ด้วย เเต่ตอนเเฟลชต้องระวังนะครับ ห้ามมีเเผ่นค้างในไดรฟ์หรือเปิดโปรเเกรมอื่นค้างไว้เด็ดขาด ถ้าทำพลาดไดรฟ์จะเสียเลยครับ

Comment

Working...
    X