overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ต่อสายไฟ 2Pin ได้ที่ส่วนไหนของเมนบอร์ดครับ - -a

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

Default ต่อสายไฟ 2Pin ได้ที่ส่วนไหนของเมนบอร์ดครับ - -a

มีเรื่องมาขอรบกวนครับ หลังจากงมเองอยู่นาน

คือตอนนี้ผมซื้อพัดลมเป่าชิฟเชตมา 1 ตัวครับ
    ขนาดของมัน เอ ... เท่าไหร่น้อ น่าจะประมาณ 5cm ครับ
    แต่ผมมีปัญหาที่ว่า หัวต่อไฟที่มากับพัดลมเป็นหัวแบบ 2Pin ครับ ซึ่งผมหาที่ต่อมันไม่เจอ - -.
    เลยจะมาขอรบกวนครับว่าจะต่อมันได้จากที่ส่วนไหนของเมนบอร์ดครับ

1. ผมต้องการเอาพัดลมมาแปะตรงนี้ครับ

2. อันนี้หน้าตาของพัด และก็สายต่อแบบ 2Pin ( หัวแบบนี้เค้าเรียกหัว 2Pin หรือเปล่าครับ -0- )

3. อันนี้คือรูปบอร์ด ECS A780GM-A ครับ

เอารูปบอร์ดมาให้ดูด้วย ช่วยชี้จุดที่ผมสามารถต่อหัว 2Pin นี้ได้ ให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ตอนแรกว่าจะลองเสี่ยงต่อที่หัว 3Pin ดู
    แต่คิดไปคิดมา เดี๋ยวมันซ๊อตขึ้นมา เมนบอร์ดลาโลก จะงานเข้ากับพัดลมตัว 30 บาทเอา
    ก็เลยไม่ขอเสี่ยงครับ ^^~

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member honoruru's Avatar
    นนทบุรี บางบัวทอง

ผมก็เสียบแค่2รูนั่นแหละครับรูุ้้สึกว่าอีกรูนึงจะเป็นเซ็นเซอ์ืดูรอบพัดลมนะครับ
    ก็ใช้งานได้ปรกติเย็นขึ้นนิดนึง

OverclockZone Member Open's Avatar

งั้นเสียบชิดด้านซ้าย หรือว่าเสียบชิดด้านขวาดีครับ - -.
    ขอขยายความจากรูปนะครับ

OverclockZone Member

Smile

ตามรูปครับ
    สีแดง + อยู่ขากลาง
    สีดำ - อยู่ขาริมด้านขวา
    อย่าเสียบผิดขั้วเป็นอันขาด ถ้าไม่แน่ใจต่อกับPSUดีกว่าครับ
    ถ้าหัวต่อของพัดลมเสียบกับMBไม่เข้าก็อย่าฝืนครับ ได้ไม่คุ้มเสีย

ปล.ที่อมรก็มีsink 370ตัวสีดำๆนะผมซื้อมา50บาทถอดพัดลมมาติดได้เลย ตัวในภาพนั้นแหละครับ

[IMG] Thanks[/IMG]

อันนี้กระทู้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=339663

OverclockZone Member paragolf29's Avatar

ใช้อะไร ยึดพัดลมครับ

สำหรับผมใช้ กาวสองหน้า ครับ

หึหึ เดวจะได้เวลาปิดเครื่องลองเสี่ยงเสียบดูล่ะครับ เสียบที่บอร์ดนี้แหระครับ
    เนื่องจากหาสายที่ต่อตรงออกมาจาก PSU ไม่เจอ Y_Y

OverclockZone Member แหวะ's Avatar

ตัดสาย แล้วเอาขาพินฮาร์ดดิสเก่า มาบัดกรี เสียบกับ โมเลก เลยครับ 555+

ต่อเรียบร้อยแล้วครับ

ปรากฏว่ามันหมุนวืดดดดดดดดดดดดดเลยครับ 6^^
    รอดูอีกซัก 2 ชั่วโมง ซ๊อตไม่ซ๊อตเดวรู้กัน -0-

ติดชิดด้านขวาตามที่แนะนำมาครับ สายแดงอยู่ตรงกลาง สายสีดำชิดขวา

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ตามนั้นครับ "เนียนนน"

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

เจิมให้

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เมื่อก่อนใช้เจ้านี่ ติด

แต่พัดลมตัวนี้ รอบจัด(ดังมาก)เลยปลดระวาง

3M ม้วนเท่าไหร่ครับ
    เพราะตอนนี้ผมใช้แบบม้วนล่ะ 12 บาททั่วไป อิอิ

ถ้าไม่แพงเดี๋ยวจะซื้อมาใช้บ้างครับ ^^~

ป.ล. สงสัยต่อได้ครับ เพราะเปิดบิทไว้ทั้งคืน มันก็ยังมไม่ซ๊อต อุอุ

Quote Originally Posted by Open View Post
    3M ม้วนเท่าไหร่ครับ
    เพราะตอนนี้ผมใช้แบบม้วนล่ะ 12 บาททั่วไป อิอิ

ถ้าไม่แพงเดี๋ยวจะซื้อมาใช้บ้างครับ ^^~

ป.ล. สงสัยต่อได้ครับ เพราะเปิดบิทไว้ทั้งคืน มันก็ยังมไม่ซ๊อต อุอุ
    มันจะช๊อตทำไมละท่านถ้าพัดลมท่านกินแอมป์เยอะๆละไม่แน่ เอิ๊กๆ
    แผนกเครื่องเขียนเลยครับ กี่ตังค์แล้วจำไม่ได้ (นานมาห) ยังไม่หมดเลยเนี๊ย

ปล.มันเหนียวหนึบกว่าเทปทั้่วๆไป มากมาย

Bookmarks

Bookmarks