Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอม 2 คร้งจึงจะติด แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอม 2 คร้งจึงจะติด แก้ยังไงครับ

เป็นตั้งแต่ครั้งแรกที่ประกอบเครื่องเสร็จเลยครับแต่ก็ทนใช้แบบนี้มาเรื่อยๆครับ
    เพื่อนผมก็เป็น มันบอกให้ผมซ่อมแต่ผมก็ไม่ซ่อมเพราะคิดว่าไม่จำเป็นจนกระทั่งมาเจอปัญหานี้ด้วยตัวเองครับ

อาการมันเป็นงี้ครับ

1.ตอนกด Power เปิดเครื่อง ตัว CASE ทำงานครับ พัดลมหมุนปกติ แต่จอไม่ติด
    2.ต้องกด Power ค้างไว้จนตัว CASE ดับ แล้วค่อยเปิดเครื่องใหม่อีกครั้งจะเปิดได้ตามปกติครับ

3.ทุกครั้งที่ Restart เครื่อง ตัวเครื่องจะดับไปครับ แต่ไม่ยอม Boot โดย CASE ยังทำงานอยูครับ
    4.ต้องกด Power ค้างไว้อีกจนตัว CASE ดับ แล้วค่อยเปิดเครื่องใหม่อีกครั้งจะเปิดได้ตามปกติครับ

* แล้วผมสังเกตุเห็นว่า ตอนเปิดเครื่องครั้งแรก ตัว CASE ทำงานแล้ว แต่ CD-ROM ไม่ทำงานครับ
    คือไม่สามารถ กด CD-ROM เอาแผ่นออกมาได้ แต่ไฟ 5V 12V ก็จ่ายเข้า CD-ROM ครบนะครับ

อืม อยากรู้ ดันๆ

Comment

บอร์ด asus ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ลองอัพใบออสดู

Comment

โอ้ว..ว เปิดไม่ติดต้องกดหลายครั้งเหมือนกัน แต่ไม่ถึงกับ Hardware ทำงานของผมแค่ไฟที่เมนบอร์ดติด ต้องกดหลายครั้ง คนละอาการรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ

Comment

เป็น ของ ASUS ครับ เดี๋ยวจะลอง ดูคับ...
          ของคุณหลายๆ

Comment

สวิทพังครับ ลองสลับเอาสวิทของปุ่มรีสตาทมาใช้แทน

Comment

ไป clock ไว้รึเปล่าครับ เพราะบางที clock ก็มีอาการแบบนี้

Comment

Originally posted by v313 View Post
                ไป clock ไว้รึเปล่าครับ เพราะบางที clock ก็มีอาการแบบนี้
                asusถ้าclockมันจะติดแล้ววูบไปแล้วมันก้จะติดอีก1ครั้งครับ เหมือนว่ามันเทสระบบหรือปรับแรงดันไฟนี่แหละ
                Originally posted by นานาจิตตัง View Post
                เป็นตั้งแต่ครั้งแรกที่ประกอบเครื่องเสร็จเลยครับแต่ก็ทนใช้แบบนี้มาเรื่อยๆครับ
                เพื่อนผมก็เป็น มันบอกให้ผมซ่อมแต่ผมก็ไม่ซ่อมเพราะคิดว่าไม่จำเป็นจนกระทั่งมาเจอปัญหานี้ด้วยตัวเองครับ

อาการมันเป็นงี้ครับ

1.ตอนกด Power เปิดเครื่อง ตัว CASE ทำงานครับ พัดลมหมุนปกติ แต่จอไม่ติด
                2.ต้องกด Power ค้างไว้จนตัว CASE ดับ แล้วค่อยเปิดเครื่องใหม่อีกครั้งจะเปิดได้ตามปกติครับ

3.ทุกครั้งที่ Restart เครื่อง ตัวเครื่องจะดับไปครับ แต่ไม่ยอม Boot โดย CASE ยังทำงานอยูครับ
                4.ต้องกด Power ค้างไว้อีกจนตัว CASE ดับ แล้วค่อยเปิดเครื่องใหม่อีกครั้งจะเปิดได้ตามปกติครับ

* แล้วผมสังเกตุเห็นว่า ตอนเปิดเครื่องครั้งแรก ตัว CASE ทำงานแล้ว แต่ CD-ROM ไม่ทำงานครับ
                คือไม่สามารถ กด CD-ROM เอาแผ่นออกมาได้ แต่ไฟ 5V 12V ก็จ่ายเข้า CD-ROM ครบนะครับ
                PSUก็มีส่วนนะครับอาจจ่ายไฟไม่พอ หรือไม่ก้ลองเอาเคสเพื่อนมาลองดูเพื่อสวิทมันจะเสีย

Comment

เคยเป็นเหมือนกันสมัยใช้ PSU ตัวเก่า 450 W

แต่
                  ตอนนี้ไม่เป็นละใช้ 650 W อยู่ W ละบาท
                  ว่าจะหาอีกสักตัวมาทำ DUAL

Comment

ไม่รู้ว่าเป็นระบบของเมนบอร์ดเองหรือเปล่า

Comment

asusถ้าclockมันจะติดแล้ววูบไปแล้วมันก้จะติดอีก1ครั้งครับ เหมือนว่ามันเทสระบบหรือปรับแรงดันไฟนี่แหละ
                      โถ่ ไอ้เราก็นึกว่าพัง ขอบคุณครับพี่

Comment

อาการนี้เป้นได้ทั้ง mainboard และ psu เลยครับ ลองเปลี่ยน psu ก่อนถ้ายังไม่หายก็เครมเมนบอร์ดเลยครับ

Comment

Over Clock ใช่มั้ย ถ้า Clock ด้วย Board ของ Asus จะเป็นอาการแบบ เปิด 2 ทีเครื่อ งจะทำงาน แต่... จากที่ จขกท.ตั้งไว้นั้น ถ้าเป็น mainboard ของ Asus ให้เข้า Bios ไปปิด Express gate นะครับ หายเลย .....

Comment

ถอดแรมขัด
                            ถอดการ์ดจอขัด
                            Clear Cmos

ลองดูครับ

Comment

ถ้าเป็นหนักขึ้นเรื่อยๆจาก1ครั้งไป2-3-4-5
                              ฟันธงpowerเสีย
                              เอาไปเคลมซะบอกเค้าไปเลยอาการอย่างงี้
                              ดูประกันด้วยว่าหมดเมื่อไหร่ถ้าใกล้ก็รีบหน่อย

Comment

Working...
                              X