Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอผมมันเป็นอะไรเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอผมมันเป็นอะไรเหรอครับ

ผมอยู่ที่หอครับมีคอม2ตัว ตอนนี้เหลือ1แล้วเพราะอีกเครื่องจอดันไม่ิติดซะงั้น

โดยอาการคือ มันจะมืด ครับ คอมเราเข้าวินโดวอะไรเสร็จมันก็ยังมืดครับ เสียงมีแต่จอไม่มี บางทีก็จอ

ติดครับ นานๆที ผมก็งงกับมันจริงๆ

ไฟจอติดนะครับ แบบกระพริบๆ แต่จอมืดและไม่แสดงภาพ

อีกอย่างผมลองต่อ คอมเครื่องที่จอมีปัญหา ต่อกับอีกเครื่องดู จอก็ยังติดครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ไม่ติดเพราะ ค่า รีเฟอเรท หรือป่าวคับ

ปรับค่า รีเฟอเรท มากเกินไป ลองต่อ เอาเครื่อง ที่ บอกว่าต่อ ไม่ติดอะคับ

เอาไปต่อกับจอ คอมอีกตัวดูซิคับว่าได้หรือป่าว

ถ้าได้ ก็ ลอง 1 ปรับค่ารีเฟอเรท
    2 อันอินสตอไดร์เวอร์แล้วลงใหม่คับ

น่าจะไม่มีปัญหานะคับ

แต่ถ้าในกรณีเอาเครื่องนั้นไปต่อแล้วไม่ติด

ให้ 1 ปิดเครื่อง
    2 ถอด วีจีเอ การ์ด ออกแล้วเอาออกมาทำความสะอาด แล้วใส่ไปคับ

ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรคับ

Comment

Refresh มันอ่านว่า "รีเฟรช" นะครับ อ่านไปงงไป

เท่าที่อ่านดูเป็นจอ CRT แน่นอน ตามนั้นครับ ลองเปลี่ยนเครื่องแล้วลดค่า Refresh Rate ลง
      หรืออาจจะเป็นเพราะ Resolution มันใหญ่เกินที่จอจะรับได้ มันเลยไม่แสดงผลออกมาครับ

Comment

Originally posted by nununu View Post
        Refresh มันอ่านว่า "รีเฟรช" นะครับ อ่านไปงงไป

เท่าที่อ่านดูเป็นจอ CRT แน่นอน ตามนั้นครับ ลองเปลี่ยนเครื่องแล้วลดค่า Refresh Rate ลง
        หรืออาจจะเป็นเพราะ Resolution มันใหญ่เกินที่จอจะรับได้ มันเลยไม่แสดงผลออกมาครับ

คอมผมจอเป็นLCD Wide screen 21" ครับ กับLCD19" ตัวที่มีปัญหาคือ19"ครับ แล้วก้ลองปรับrefresh rate แล้วผลก็ยังเหมือนเดิมครับ

แต่ก็ขอบคุณคำตอบครับ

Comment

Working...
        X