Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ เครื่องเสียงหลอดต่อกับคอมครับ เสียงจะดีไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ เครื่องเสียงหลอดต่อกับคอมครับ เสียงจะดีไหม

ผู้รู้ช่วยผมตอบทีนะครับ ไงผมก็ขอขอบคุณล่วงหน้าก่อนล่ะกัน

คือว่าผมจะต่อจากซาวน์การ์ดมาเครื่องเสียงหลอด -> เครื่องเสียงหลอดไปซัพ อ่ะครับเสียงที่ได้จะดีเปล่าครับ

SondCard >>> เครื่องหลอด >>> ตู้ซัพวูเฟอร์

เครื่องหลอดน่าจะ Class A นะครับ พ่อผมทำให้ ตอนนี้ยังไม่เสร็จ

ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกทีนะครับ

ระวังหูเสียนะครับ

มันจะต่อแบบนี้ครับ

SondCard >>> AMPหลอด >>> ตู้ลำโพง ไม่ใช่ซัฟนะครับ

ขึ้นอยุ่ว่า พ่อท่านทำกำลังขับเท่าไหร่ให้ แต่อย่าดูแค่ตัวเลขครับ ลำโพงเหมาะสมก็ดังลั่นไปหลายบ้านเหมือนกัน

Comment

อยากจะบอกว่า ออนบอร์ดเรียลแทค + headamp หลอด ให้เสียงรันทดมากๆ

Comment

ปรับปรุง Source ให้ดีก่อนดีกว่าครับ

หา DAC ดีๆมาต่อซักตัว แล้วทำ Bitperfect จากคอมเข้า DAC

แล้วค่อยต่อจาก DAC เข้าแอมป์หลอดครับ

อย่างงี้ผมว่าน่าจะดีกว่า

^^

Comment

เท่าที่เราพอรู้นะเค้าบอกว่าจะทำ 5w ไม่ก็ถึง 15w เนี้ยแหละ Class A นะครับ เค้าทำเครื่องหลอดมานานแล้ว ตอนนี้เค้าไม่ทำขายแล้วอ่ะ ตอนนี้เค้าทำพวก มอสเฟส ทรานซิสเตอร์อ่ะ

สรุปแล้วที่ผมว่าไม่ดีใช่ปะครับจาก SondCard >>> เครื่องหลอด Class A >>> ลำโพง Microlab X3 2.1

Comment

อีกอย่างนึงนะครับ ผมไม่ปรับพวก EQ ใน SoundCard เลย แบบว่าไม่ปรับแต่งเลยผมใช้ Audigy Value 7.1 ครับ ไดร์เอวร์ X-Fi Audio

Comment

ติดหลอด...ระวังจนครับ EQ ไม่ต้องปรับ หาคู่หน้ามาเปลี่ยนสนุกกว่า และ จนกว่า

แอมป์หลอด กับ ลำโพงมีซัพ...มันจะไม่น่าไปด้วยกันรอด ยังไงก็ ลองดูครับ^^ อย่าลืมเก็บภาพมาฝากด้วยนะครับ

Comment

Amp หลอด + Fullrage ดีๆสักคู่

ไม่ต้องอะไรมากแล้วครับ แต่ระวังนิด onboard มันจะฟ้องความแย่ออกมาเวลาเจอกันกับแอมหลอดแน่นอนครับ หา usb soundcard สักตัวยังดีนะครับ

Comment

ต้องเก็บตังอีกนานเลยซื้อลำโพง วางหิ้ง ยังเรียนอยู่เลยอ่ะครับ รอได้เครื่องมาก่อนถ้าลองแล้วจะมาบอกนะครับ

Comment

ผมเล่นเครื่องเสียงอยู่ครับ
                    เคยลองต่อ จาก sound on bord ไปที่แอมหลอด single end
                    หลอดเบอร์ el34 ขับ 18 วัตต์
                    อยากบอกว่ามีปัจจัยหลายๆอย่างครับ
                    เช่น ถ้าฟัง mp3 ก็จบกัน
                    ถ้าลำโพงดีๆ มันจะฟ้องว่า ตั้งแต่ต้นกำเนิดเสียง
                    คุณภาพของไฟล์(ไม่ดีแน่นอนเพราะถูกบีบอัดมาแล้ว) ผ่านแอป์
                    ไปจนถึงลำโพง มีของบกพร่องไรบ้าง

ที่ผมเจอคือ มันจะมีเสียง ดัง ปุๆปะ เป็นช่วงๆ
                    น่ารำคาญมาก อยากจะบอกว่าอย่าเลยครับ
                    ถ้าอยากได้เสียงฟังเพลงดีๆ ก็เล่นเครื่องเสียงเลยดีกว่า
                    และฟังเพลงจากแผ่นซีดีนะครับ ไม่ใช่ mp3 หรือ
                    แม้แต่แปลง mp3 ไปเป็น audio cd ก็เสียคุณภาพแล้ว

สุดท้ายผมซื้อลำโพง haman-kadon jellyfish มาต่อคอมแทน
                    มันออกแบบมาเพื่อคอม ไม่ได้ละเอียดอ่อนเท่าหลอด
                    ฉะนั้นจุดบกพร่องทางเสียงที่เกิดจากคอม เราจะไม่ได้ยิน

ถ้าอยากรู้ก็ลองดูก็ได้ครับ ไม่เสียหายหนิ

Comment

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับผม

Comment

น่าสนใจดีครับ
                        SondCard >>> เครื่องหลอด >>> ตู้ซัพวูเฟอร์

ของผมใช้
                        คอม>>>DAC2707diyในเวป>>>PREAMP>>>AMPdiyมอสเฟส ทรานซิสเตอร์65+65>>>ตู้ลำโพง
                        Last edited by yuttavete; 8 May 2009, 21:00:00.

Comment

ไม่แนะนำให้ใช้ SondCard ครับ แล้วก็ลำโพงคอม

แนะนำแบบนี้ครับ

CD player > DAC > PreAmp > Amp > ลำโพง 2.0 ch

อย่าไปเล่น หลอดเยอะครับ เช่น DAC ก็หลอด Amp ก็หลอด pre ก็หลอด มันออกแนวหวานเกินสำหรับผม แนะนำ หลอดเป็น preamp อย่างเดียวมากกว่า

อีกอย่าง อย่าไปเล่น mp3 เด็ดขาดถึงจะ 320Kbps ก็ตาม ห่วยโครตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตต
                          Last edited by cynical; 8 May 2009, 20:56:04.

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ตอนนี้ พ่อเรายังไม่ทำให้เลย เค้างานยุ่งมากๆเลยครับ ไม่รู้จะได้เปล่าครับ
                            ถ้าได้ลองแล้วจะเล่าให้ฟังนะครับ เสียดายผมชอบฟัง MP3 ด้วยสิครับ

Comment

Working...
                            X