Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับ

คือผมได้รับมอบหมาย ให้จัดหา storage สำหรับเก็บข้อมูลที่สำนักงานอ่ะครับ คือมีทางเลือกคือ ใช้เครื่องเซอร์เวอร์เก่า แล้วซื้อ HDD ATA 5 ลูกมาต่อ RAID กัน หรือใช้แบบ external ซึ่งปัญหาก็คือผมไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับ external ว่ามันเป็นอย่างไร ใช่external แบบธรรมดาที่พบเห็นกันทั่วไปหรือเปล่า แต่ผมคิดว่ามันไม่น่าจะใช่เพราะข้อมูลที่จะเก็บนี่เยอะมาก และHDD ที่จะซื้อนี่ขนาดลูกละ 500 g. เลยอยากจะขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยอ่ะครับ ว่าไอ้แบบ external นี่คืออะไร เป็นอย่างไรอ่ะครับ และนอกจาก 2 แบบนี่มีการเก็บข้อมูลรูปแบบไหนอีกบ้างครับ อันนี้เป็นงานแรกที่ผมได้รับมอบหมายอ่ะครับ อยากให้ช่วยหน่อยนะครับ

งบประมาณครับ EXTERNALจะใช้เงินสูงกว่า INTERNAL ครับ

Comment

งบประมาณหนึ่งแสนบาทอ่ะครับ

Comment

เอาแบบใหนละ เฉพาะ HDD อย่างเดียวเลยใช้ใหม 1แสนเนี่ย

Comment

หูวฮาร์ดดิส 1 แสนนนนน

ต่อเรดแล้วอย่าลืมตัวแบคอัพด้วยหละ

เด๋วซวย

Comment

ก็ต้องดูข้อมูลก่อนครับว่า เราต้องจัดเก็บแบบใหน ถ้าต้องการให้นำไปใช้กันได้หลายๆสถานที่ หลายๆเวลา และ ไม่ได้เอามาใช้บ่อบ เลือก EXTERNAL ความจุสูงก็ได้ ส่วยกี่ตัวนั้นผมบอกไมได้ ก็แล้วแต่จำนวนข้อมูลของท่านนะครับ ถ้าข้อมูลแบบที่ต้องเรียกใช้ประจำ ก็ต้องดูความสามารถ ของเครื่อง เซฟเวอร์ครับว่า จะต่อเข้าไปได้ขนาดใหลและต่อแบบไดได้บ้าง ผมว่า ถามบริษัทผูดูแลเฟเวอร์ดีที่สุด งบขนาดนี้ เอากี่ลูกก็ได้ ใช้ประสิทธิภาพของ เซฟเวอร์ให้คุ้ม ครับ การต่อจะมีได้หลายแบบครับ ทั้งเร็วและปลอดภัย ครับ

Comment

มือใหม่แบบนี้ ระวังโดนฟันด้วยครับ

Comment

Working...
              X