Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมครับทำไม!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมครับทำไม!!!!

แบบทนมะไหว สงสัยมากมาย ลยต้องมารบกวนทุกท่านที่รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

คำถามข้อที่ 1. ถามว่า....
    เพื่อนผมมีEX HDD WD passport ครับ ความจุ 350 GB แต่พอเสียบดูจิงๆ ความจุเหลือแค่ประมาณ 320 GB หายไปถึง 30 GB
    ถ้าเป็น ฮาร์ดดิสธรรมดา มันจะไม่หายไปเยอะขนาดนี้ไม่ใช่หรอครับ
    มันเป็นปกติของ EX HDD รึป่าวครับ? เพราะ เอา Buffalo เพื่อนอีกคนมาดู ก็หายไปเป็น 10G เหมือนกันอ่ะ

คำถามข้อที่2

ตอนนี้ผมกำลังอยากได้ จอ LCD~ ของCOm พอมาเช็คราคาโอ้วแม่เจ้า
    ทำไมแต่ละแบรนด์มันต่างกันมากมายขนาดนั้นหล่ะครับ
    HP,DELL~ แพงมากๆ
    Samsung, ASUS แพง
    LG ปกติ
    ฺBENQ ACER ถูกสุดเลย

ทั้งๆที่ค่าความละเอียด กะ ms ละก็ ขนาดของจอเกือบจะเท่ากัน
    มันต่างกันที่อารายอ่ะครับ

รบกวนกูรู ตอบด้วยนะครับ

1. มาอีกแหละ คำถามนี้ พื้นที่ของคนขาย ไม่เท่ากับ พื้นที่ที่คอมอ่านกลับมา เอาพื้นที่ที่คนขาย คูณกับ 0.93 จะได้พื้นที่ที่คอมอ่านกลับมา 350 * 0.93 = 325.5 ประมาณนี้แหละ
    2. เลือกตามความชอบครับ ชอบถูกหรือชอบสวยหรือชอบยี่ห้อ เลือกเอาครับ ของพวกนี้ แต่เลือกประกันด้วย พังมาจะได้ส่งง่าย ๆ

Comment

1. เพราะผู้ผลิตคิด 1 KB = 1000 Byte แต่ OS คิด 1 KB = 1024 Byte
      2. ท่าน ลองเปรียบรุ่น เปรียบเสป็ค เปรียบประกัน โดยละเอียด ดูสิครับ แล้วท่านจะเห็นความแตกต่าง
      พยายามอย่าเชื่อคนขายมากนัก

Comment

ขอบคุณท่านทั้งหลายมากๆครับ
        แต่ที่เอา 0.93 คุณนี่ ที่มาคือความต่างระหว่าง 1000 Byte กะ 1024 รึป่าวอ่ะครับ
        Last edited by pabootong; 1 Apr 2009, 09:50:28.

Comment

1. ตามข้างบนครับ
          2. Dell แพงอยู่แล้วตามแบรนด์ แต่ประกันแจ่ม นอกนั้นอาจจะเป็นที่สเป็ค ความละเอียด บางตัวขนาดเท่ากัย แต่รองรับความละเอียดถึง FullHD เลยก็มี บางตัวค่า Contrast ก็มากกว่า ความเร็ว ms ก็ดีกว่า

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
            1. เพราะผู้ผลิตคิด 1 KB = 1000 Byte แต่ OS คิด 1 KB = 1024 Byte
            2. ท่าน ลองเปรียบรุ่น เปรียบเสป็ค เปรียบประกัน โดยละเอียด ดูสิครับ แล้วท่านจะเห็นความแตกต่าง
            พยายามอย่าเชื่อคนขายมากนัก

ตามนั้นเลย

Comment

ข้อ 1. ตามที่เพื่อนๆบอกเลยครับ
              ข้อ 2. นี้ต้องดูว่าเราใช้งานอะไรบ่อยๆ ถ้าเล่นเกมส์ ก็ ดูที่ ms ถ้าดูหนัง ก็ ดูที่ FULL HD ครับ

Comment

Samsung ก็ดี อิอิ
                เชียร์ๆ ใช้อยู่^^

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเด๊ออออ

Comment

Originally posted by pabootong View Post
                    ขอบคุณท่านทั้งหลายมากๆครับ
                    แต่ที่เอา 0.93 คุณนี่ ที่มาคือความต่างระหว่าง 1000 Byte กะ 1024 รึป่าวอ่ะครับ
                    ไม่ซะทีเดียว มาจาก 1GBye คนขาย หารด้วย 1GByte คอม
                    ของคนขาย 1GBye = 1,000,000,000 Byte (1000 ยกกำลัง 3)
                    ของคอม 1GByte = 1,073,741,824 Byte (1024 ยกกำลัง 3)

จับ 2 ตัวนี้หารกัน จะได้อัตราส่วนอยู่ที่ประมาณ 0.93

Comment

แต่คิดไปคิดมา ผมว่าไม่น่าจะหายเกิด 10 Gb. นะครับเนี่ย

Comment

Originally posted by Rubbish View Post
                        แต่คิดไปคิดมา ผมว่าไม่น่าจะหายเกิด 10 Gb. นะครับเนี่ย
                        พูดกันตามตรง มันไม่หายนะ อย่าง hdd 640G ของผม มีพื้นที่ 640,132,575,232 byte อ่านอยู่กี่ที ๆ ก็ 640GByte นั้นแหละ แทนที่จะเอา 1,000,000,000 Byte หาร แต่คอมอิงเลขฐานสอง ต้องเอา 1,073,741,824 หาร สรุปอิงตามคอมเหลือ 596 GByte เซ็งเลยมั้ยละ ถ้าจะให้ 640GByte ตามคอมเต็ม ๆ คนขายต้องทำ 687,194,767,360Byte ก็ 687 GByte อ่ะ ถ้าทำมาก็ประกาศขายอยู่ที่ 687 GByte อยู่ดี ไม่ใช่ 640 GByte เหอ ๆ

Comment

Working...
                        X