Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรียนผู้รู้ดูปัญหานี้ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรียนผู้รู้ดูปัญหานี้ให้ทีครับ

สเปคเครื่องผมนะครับ
    UPC AMD 5600+
    M/B M3A78 1GB
    VGA จีฟอส 9500 จีที 1 gb (กิกาไบ)
    RAM 2 GB/800
    HDD 160GB

ปัญหาก็คือ พอผมลงวินโดวใหม่เสร็จนะครับ และผมก็รีเครื่อง ไป1 รอบเพื่อจะ OC มันสัก10% และพอผม OC 10% เสร็จ ผมเซิฟและออก ทำการบูตเครื่องใหม่ แต่กลับหน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย ดำสนิด ไฟหน้าจอก็ขึ้นเป็นไฟสีส้ม แต่ว่ายังได้ยินเสียงเวลาเข้าวินโดว์ นะครับ แต่หน้าจอมันมืด เข้า ไบออส ไม่ได้เลยจอมืดสนิด (อุปกรณ์ทุกตัวด้านบนพึ่งซื้อเมื่อ วันที่ 8 กุมภาพันธุ์ 2552 นี้เองครับ) รบกวนผู้รู้ช่วยแก้ไขปัญหานี้ทีนะครับ หรือไม่ก็ขอให้มันเข้าไปเซ็ตค่า ไบออส ได้เป็นปกติ ผมจะได้ไปปรับให้เป็น AUTO ให้หมดยกเลิกการ OC ให้เป็นค่า ดีฟอ เหมือนที่มาตอนแรก ช่วยทีนะครับ
    ผมลองเอา การ์ดจอ เปลี่ยนใหม่แล้วไม่ได้เป็นกับการ์ดจอแน่นอนอีกอย่างอุปกรณ์อัพมาซื้อมาใหม่หมดเลย

รบกวนทีครับพอดีก็ไม่เคย OC น่ะครับมือใหม่ ใครๆก็คงให้โอกาศ รบกวนผู้รู้ตอบปัญหานี้ทีนะครับ

เคลียร์ไบออสก่อนละกัน ถ้าทำอะไรไม่ได้ก็ถอดถ่านไบออส บนเมนบอร์ดออก (จะเป็นก้อนแบนๆ ขนาดเท่าเหรียญ5)
    ถอดออกมาสัก 5 นาทีให้เครื่องมันลืมค่าก่อน แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ ทีนี้ค่าต่างๆจะถูก reset ทั้งหมด ทั้งวันที่และความเร็วที่เราไป OC ไว้
    เราต้องไปตั้งค่าวันที่ต่างๆ ความเร็วบัส บัสแรม ไฟแรม BootPriority

เวลาจะ OC ค่อยๆเพิ้มขึ้นไปทีละนิด เพิ่มไฟเข้าไปด้วยจะทำให้เพิ่มบัสได้ง่ายขึ้นครับ (ทีละน้อยๆ)

Comment

Working...
    X