Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] End War ละเอียดยิบพร้อมสกรีนช็อตสะใจ!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] End War ละเอียดยิบพร้อมสกรีนช็อตสะใจ!

วันนี้ผมขอรีวิวเกมเก่าหน่อยนะครับพอดีว่าเพิ่งได้ของแท้มาหลายๆคนอาจจะเล่นแผ่นผีไปแล้วนะครับแต่ก็มีบางคนก็ยังไม่ได้เล่น เอาเป็นว่าเรามาดูกันดีกว่าสำหรับคนที่ยังไม่ได้เลยว่ามันน่าเล่นแค่ไหนกัน

Story Line
    โลกในปีค.ศ.20xx กำลังอยู่ในช่วงที่เรียกได้ว่าวิกฤฏการณ์เต็มรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นการที่ทรัพยากรณ์ที่มีอยู่บนโลกกำลังจะหมดไป ที่อยู่อาศัยแต่ละประเทศขาดความอุดมสมบูรณ์ ประเทศเล็กๆถูกกดขี่ขมเหงจากประเทศมหาอำนาจ จากเหตุการณ์ดังกล่าวทำให้หลายๆประเทศจ้องที่จะสู้เพื่อความอยู่รอดจึงได้ทำการผลิตอาวุธและเทคโนโลยีไฮเทคต่างๆนาๆ เพื่อเข้าทำสงครามชิงพื้นที่อยู่อาศัยกันบนโลกแห่งนี้ ได้แก่ประเทศ 2 ประเทศ คือ ยุโรป อเมริกา สุดท้ายบทสรุปของสงครามโลกครั้งที่3จะจบลงเช่นไร ขอเชิญคุณพิสูจน์ได้ในเกม End War ครับ

เรื่องของสเปคเครื่อง
    แน่นอนว่าเกมยุคนี้มันก็ต้องกินเป็นธรรมดาสำหรับเกมนี้ก็ค่อนข้างกินอยู่เหมือนกัน ถ้าจะให้พูดกันตามตรงแต่ก็หยวนๆน่ะครับ ลองมาดูกานเล้ย~

ขั้นต่ำ
    Windows XP หรือ Vista
    Intel Core 2 DUO E4400 @ 2 GHz/AMD Equivalent
    DirectX 9.0c
    Hard Drive Space 7 GB Free
    RAM 1 GB/2 GB Windows Vista (วิสต้าจะใช้แรมประมวลผลตัววินโดวด้วยครับเลยต้องใช้เยอะหน่อย)
    Video Card 256 MB หรือ nVidia GeForce 7800 GT/ATI Radeon X1800XT

ขั้นสูง เล่นลื่น
    Windows XP/Vista
    Hard Drive Space 7 GB Free
    DirectX 9.0c หรือ 10 ก็ได้(วิสต้า)
    Intel Core 2 Duo E6600 2.4GHz/2.5 GHz AMD Quad-Core Phenom X4 9850
    RAM 2 GB
    Video Card 512 MB พร้อมรองรับ Shader Model 3.0

สเปคเครื่องผมที่ใช้เล่นพร้อมปรับกราฟิก High ทั้งหมด
    Core2Duo 2.67 Ghz
    Ram 2Gb
    Geforce 8600GTS 328 Mb

การSettingค่ากราฟิกต่างๆ
    Resolution เกมตั้งไว้1280*640 --->ผมลดเหลือ 1024*768 ซึ่งเป็นค่ามาตรฐาน
    Antibox 4x --->ผมปิดเหลือ Off
    Texture HighปนMedium --->ผมตั้งเป็น High ทั้งหมด

ผลปรากฏว่า จากการทดสอบจะมีอาการหน่วงตอนเล่นอย่างเห็นได้ชัดแต่ในฉากไหนที่เราบริหารยูนิตน้อยๆก็จะลื่นขึ้นมาเยอะครับ แต่หน่วงในที่นี้หมายถึงยูนิตจะเคลื่อนที่ช้ากว่าปกตินิดหน่อยครับ ถ้าใครมีสเปคระดับนี้ควรปรับกราฟิกแบบพอดีๆจะดีกว่านะครับแต่ถ้าใครจะเล่น High หมดก็ไม่มีปัญหาเพราะจริงๆแล้วยูนิตในเกมมันก็เคลื่อนที่ช้าเหมือนกันครับ

วิจารณ์เกม
    ถึงช่วงที่หลายๆคนรอคอยแล้วนะครับไปดูคะแนน(ส่วนตัว)ที่ผมให้เลยดีกว่า

กราฟิกให้ 8 คะแนน
    เพราะว่าดูสวยงามก็จริงแต่โดยรวมยังนับว่าไม่คุ้มค่ากับสเปคเครื่องที่ต้องเสียไปครับ แต่มีข้อดีคือเก็บรายละเอียดยูนิตได้ดีมาก เช่นทหารคนไหนโดนยิงก็จะมีเลือดออกให้เห็น

ระบบการเล่น 6 คะแนน
    ตรงจุดนี้นับว่าทำออกมาได้ค่อนข้างดีแต่หลังๆการที่ควบคุมยูนิตเยอะๆมันจะน่ารำคาญและยุ่งยากเอามากๆเลยทีเดียว แถมเวลายูนิตตายหมดพร้อมกัน3-4กองกำลังจะทำให้หัวปั่นกับการสั่งยูนิตใหม่ครับ

ระบบของ AI 8.5 คะแนน
    ตรงนี้นับว่า AI ของข้างฉลาดพอตัวพวกมันรู้จักที่จะรุกและรับการโจมตีฝ่ายตรงข้ามได้อย่างดีเยี่ยมเลยทีเดียวมันจะเก่งมากด้วยถ้าหากโดนลง Super Weapon ล่ะก็คุณจะพ่ายแพ้ทันที

ความคุ้มค่าในการหามาเล่น 6.5 คะแนน
    หลายๆคนมองแล้วว่าทำไมมันน้อยจัง นี่คือความจริงครับตัวแม้ตัวเกมจะมีกราฟิกอลังการแค่ไหนถ้าหากว่ารูปแบบของเกมไม่โดนใจเกมเมอร์มันก็เป็นแค่เพียงวเกมขยะเกมนึงเท่านั้นอย่างเช่นเกมนี้ โดยรวมแล้วมันก็พอเล่นได้ไม่ถึงกับสนุก แรกๆก็ว่าน่าเล่น พอเล่นไปได้สักพักคุณจะพบกับคำว่า น่าเบื่อ ทันทีเพราะตัวเกมมีการดำเนินเกมได้ช้าเอามากๆ กว่ายูนิตจะเคลื่อนที่วิ่งถึงจุดปะทะกินเวลาไปราวๆ10นาทีแล้ว ถ้าหากเป็นพวก RA3 คงได้ยองกันตั้งแต่ 5 นาทีแรกตรงจุดนี้ทำให้ความสนุกเกมหายไปแทบหมด กำสโลแกนของเกมที่ว่า ควบคุมยูนิตได้ทั้งกองทัพ ตรงจุดนี้อยากจะบอกกับเพื่อนๆว่าไอทั้งกองทัพหมาถึงกองทัพที่เราได้เล่นนะครับแบ่งเป็นอีก 11 กลุ่มดูแล้วเยอะอยู่แต่พอเล่นจริงๆมันจะน้อยเอามากๆเนื่องจากยูนิตเราเสียชีวิตกันง่ายเหลือเกินแถมหลังตายดีเลย์อีก5นาทีกว่าจะสั่งได้ใหม่ ตรงนี้ก็เป็นอะไรที่น่าเบื่อเอามากๆ ลองคิดดูเล่นๆถ้าหากคุณมียูนิต3กองตายหมดแล้ว3กอง แล้วศัตรูยึดฐานคุณแล้วขณะที่คุณนั่งรอดีเลย์สั่งยูนิตใหม่ คุณก็ต้องนั่งนับเวลาเคาท์ดาวน์แพ้แล้ว ซึ่งมันก็ต้องเสียเวลาเล่นใหม่ตั้งแต่เริ่มด่านแบบช่วยไม่ได้เลยทีเดียว แต่ข้อดีของเกมนี้ก็คือสามารถสั่งการยูนิตได้ด้วยไมค์นะครับ

โซนสนามรบ

เอาล่ะเริ่มเกมเรามาเริ่มลุยกันเลย!

อ้าคคค! ขณะนี้ทีมที่ 2 กำลังโดนโจมตีด้วยปืนใหญ่อยู่ ที่ฐาน B ขอกำลังเสริมมม!

เห้ย! นั่นมันอะไรกัน เอาล่ะพลทหารทุกนายโทรไปบอกลาเมียซะเราไม่รอดแน่

เอาล่ะประจำตำแน่ง ยิง! สอยมันให้ร่วง!

พวกเราจะสู้เพื่อท่าน karas ว้าคคคคค

ไม่ได้การล่ะ ทุกคนเข้ากำบังเร็วความฉิบหายกำลังมาหาแล้ว!

มันมาแล้วววววว!

เอาล่ะลุยกันต่อ เดลต้าส่งกำลังเสริมมาแล้ว!

กองทัพของเรา ไม่สามารถต่อกรกับมันได้จริงๆ อะเหื้อกกกก

แถม!

ตัวผมก็หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆที่ยังไม่เคยสัมผัสเกมนี้ไม่มากก็น้อยนะครับ

โปรดทราบ!
    ขอชี้แจงว่านี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองไม่เกี่ยวกับทีมงานใดนะครับ การให้คะแนน สกรีนช็อต ก็ของผมเองถ้าเพื่อนๆคนใดมีสงสัยโพสถามได้ครับ ถ้าใครมีข้อโต้แย้งก็ลองซื้อมาเล่นดูก็ได้นะครับผม

Update การสั่งงาน AI ด้วยเสียง
    แน่นอนว่าอย่างที่กล่าวไปข้างต้นว่าเกมนี้สามารถสั่ง AI ได้ด้วยเสียงงั้นเรามาดูกันดีกว่าว่ามันเป็นยังไงบ้าง

อันดับแรกเรามาดูอุปกรณ์ที่ต้องมีนะครับ
    -หูฟังกับไมค์ (ยังจะบอกอีกเนอะ - -*)

ขั้นตอนการทำก็คือ
    -เสียบไมค์(ปันยาอ่อนไหมเนี่ย -0-)
    -เข้าเกมไปโหลดเซฟที่ท่านเล่นค้างไว้
    -เมื่อเข้ามากด Spacebarค้างไว้แล้วหากองกำลังทหารที่โชคร้ายกองนั้นแล้วพูดภาษาอังกฤษใส่ลงไปให้เต็มเหนี่ยวเลย พวกเขาจะได้ฮึดสู้(ล้อเล่น555)
    -ถ้ามันเก็ทคำสั่งของท่านที่เสียเวลาพล่ำบ่นไปมานก็จะทำตามแน่นอน 555+

ข้อดีคือ
    -ทำให้รู้สึกแปลกใหม่ในเวลาเล่นเกม

ข้อเสียคือ
    -เหนื่อย

อะครับใครมีข้อสงสัยก็เชิญโพสถามได้เลยนะครับผมก็ลองได้ไม่นานหรอกเหอๆ-w-* คุยกะมันไม่รู้เรื่องสั่งอะไรมันก็ยืนเป็นคนขาเดี้ยงอยู่งั้น-0-
    Last edited by karas100; 10 Apr 2009, 12:31:11.

เอฟเฟ็กต์ ควันดูสูงๆ แล้วเหมือนเอาภาพมาแปะเลยแฮะ

Comment

ไม่มีการตัดต่อแต่อย่างใดครับ แหะๆผมไม่เงโฟโต้ชอปด้วย-w-* นี่คือภาพในเกมล้วนๆจ้า

Comment

ผมก็เล่น มันก็หนุกดีนะ แต่มันน่าเบื่อแค่ ไม่ค่อยหลากหลาย+ล็อคเฟรมเรท นี่แหละ
        ถ้าแก้ 2 จุดนี้ได้ จะสนุกขึ้นอีกเยอะเลย

Comment

เบื่อที่ AI ของเราโง่ไปนิด
          สั่งให้เดินก็เดินลุกเดียว โดนยิง ตูไม่สน หุหุ

Comment

Originally posted by Penryn007 View Post
            เบื่อที่ AI ของเราโง่ไปนิด
            สั่งให้เดินก็เดินลุกเดียว โดนยิง ตูไม่สน หุหุ

เออใช่ผมลืมรีวิว AI ฝ่ายเรา

Comment

Originally posted by karas100 View Post
              ไม่มีการตัดต่อแต่อย่างใดครับ แหะๆผมไม่เงโฟโต้ชอปด้วย-w-* นี่คือภาพในเกมล้วนๆจ้า
              อ่าคือ ผมไม่ได้ว่าพี่ตัดต่อผมหมายถึงว่ากราฟฟิกควันมันเหมือนกับเอามาแปะอ้ะ

Comment

นายๆๆๆ เดี๋ยวยผมทำ review HAWX นะ
                กำลังจะไปว์้อแผ่นแท้ที่ปัตติป

Comment

ครับๆ ทราบครับ

ปล.ไปได้แรงบันดาลใจจากไหนกันเนี่ยฟิตๆกันทั้งนั้นเลยแหะ - -"

Comment

ขอบคุณครับ ดูเหมือนน่าเล่น แต่อ่านแล้ว เหอๆ ดีแระไม่ซื้อ

Comment

Originally posted by shady View Post
                      ขอบคุณครับ ดูเหมือนน่าเล่น แต่อ่านแล้ว เหอๆ ดีแระไม่ซื้อ
                      ไม่สนุกจริงๆครับผมเสียดายตังT^T ของเพิ่งมามะเช้าลอแงเล่นได้3ช.ม.ลบ สักพัก GTA4มาอีกเกมเออนี่แหละใช่*-*

Comment

ปกติผมก็ไม่ค่อยเล่นเกมแนวนี้อ่ะครับเพราะขี้เกียจนั่งคลิก นั่งคิด + นั่งรอ
                        แต่เกมนี้เล่นบ้างเป็นพักๆ รู้สึกสบายดี กดSpacebar ปุ่มเดียว สั่งตายได้เป็นกองทัพ 555+

Comment

ถ้าเกมนี้โดยรวมก็โอเค ถึงแม้ดีไซน์ยูนิตจะแปลก จริงๆใช้ยุคปัจจับัน หรืออาวุธทืี่กำลังจะใช้ในอนาคตก็ได้ไม่ต้องออกแบบใหม่
                          ลายพรางสุดอุบาว์ จริงใช้ Digital ของอเมริกาธรรมดาไปเลยก็ได้ครับ
                          แล้วก็มีหลายๆอันนะ - -

ยูนิตดูเหมือนกันหมดไม่หลากหลาย
                          AI บ้าๆ บอ - -
                          Lock มุมกล้อง ต้องตามยูนิตเท่านั้น ซึ่งอันนี้บางทีมันทำให้ผมรำคาญเหมือนกันครับเพราะมัน Lock ตามยูนิตบางทีจะเลือนไปดูอย่างอื่น ปัญหามุมกล้องทำให้สั้งการยาก
                          ภารกิจจำเจซ้ำซาก ลองเล่น Hardcore กว่าจะจบ แต่มันก็ไม่ได้ยากขึ้นเลย

ความเสถียรของเกมพอเล่นนานๆ บางครั้งจะเริ่มอืด แต่ patch ออกมาแล้วก็ดีขึ้นะพอสมควรครับ
                          สุดท้ายผมก็ซื้อของแท้เพราะโดยรวมก็ถือว่าคุ้มค่าเงินพอควร

Comment

เอ่อผมลืมถามเลยครับว่า ข้อมูลรีวิวแบบนี้ใช้ได้ไหมครับหรือจะให้เพิ่มอะไรอีกครับเนี่ย ?

Comment

ผมว่า ต้องเพื่ม นะ

แต่คิดไม่ออกว่าเพื่มอะไร มันมึนๆ *-*

Comment

Working...
                              X