overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: เพื่อนไปทำเครื่องคนอื่นตกจากโต๊ะ ขอคำแนะนำด้วยครับ (เรื่องด่วน)

OverclockZone Member

Default เพื่อนไปทำเครื่องคนอื่นตกจากโต๊ะ ขอคำแนะนำด้วยครับ (เรื่องด่วน)

เพื่อนไปทำ macคนอื่นตก(อาการหนัก) ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องด่วนมากๆๆ

คือมาถามเรื่องให้เพื่อนหนะค่ะ เรื่องที่รู้มาก็ไม่ได้รู้ละเอียดเท่าที่ควรน่ะค่ะ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

จะเล่าละน่ะค่ะ
    คือว่า เพื่อนของหนูไปสะดุด สายอะไรสักอย่างของ MACBOOK แล้วเครื่องมันก็ตกพื้นหนะค่ะ เค้าเรียกค่าเสียหายมา 45000 บาท *
    อยาก จะรู้ว่าค่าซ่อมของมันประมาณเท่าไหร่หรอค่ะ คือเพื่อนไปทำงานอ่ะค่ะ (อายุ 18 ปี) แล้วตอนนี้ก็หาเงินมายังไม่ครบ ควรจะทำยังไงดีค่ะ เครียดแทนเพื่อนมาก ๆๆ ค่ะ ถ้าหามาไม่ได้เค้าบอกจะแจ้งตำรวจ .. จะไกล่เกลี่ยอย่างไรดีค่ะ ไม่ได้จะมาขอเงินหรืออะไรน่ะค่ะ แค่หนูอยากจะช่วยเพื่อน แล้วก็อยากจะรู้ราคาค่าซ่อมของไอเจ้า โน๊ตบุ๊ค แอ๊ปเปิ้ล ค่ะ .. ช่วยทีน่ะค่ะ ขอบคุณมาก ๆๆ ค่ะ
    ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
    เพื่อนบอกมาว่าเป็น Macbook Pro (อันนี้ไม่ทราบว่าเพื่อนผมรู้หรือว่าเจ้าของบอกเพราะอาจโดนหลอกได้)
    อาการตอนนี้
    -จอแตก
    -ตอนตกมาเครื่องดับ พอเปิดใหม่มีอาการรวนๆ
    -ตัวเครื่องบุบ

อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆในบอร์ดหน่อยน่ะครับ
    และค่าเสียหายที่เค้าเรียกมามันสมน้ำสมเนื้อไหม

ขอบคุณสำหรับทุกๆคอมเมนท์ครับ

ขออนุญาตนำมาโพสในบอร์ดโน้ตบุคด้วยครับ เพราะเห็นว่ามีคนเล่นอยู่มากกว่าบอร์ดของ Mac
    คือเพื่อนเค้าเดือนร้อนมากน่ะครับ
    ถ้า mod เห็นสมควรย้ายหรือลบ ก็ทำได้เลยครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

macbook proตัวไหนล่ะ
    เอาข้อมูลมาให้หมด
    ไหนๆก็จะเสียตังแล้ว
    เค้าต้องบอกทุกอย่างเกี่ยวกับตัวเครื่องมา

ราคาซื้อใหม่เลยนะนั่น

OverclockZone Member pomster's Avatar

อืม 45000 เลยหรอ แพงไปนะผมว่า ถ้าจากอาการที่เล่ามาแค่
    -จอแตก
    ตอบ ซื้อจอใหม่มาเปลี่ยนให้ได้ ราคาถ้าเทียบต่อขนาดหน้าจอจะสูงกว่าจอของโน๊ตบุ๊คทั่วๆ ไปพอสมควร
    -ตอนตกมาเครื่องดับ พอเปิดใหม่มีอาการรวนๆ
    ตอบ รวนยังไงไม่เข้าใจครับ ตกลงเปิดติดใช้งานได้ หรือเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง หรือเปิดไม่ติดเลย
    -ตัวเครื่องบุบ
    ตอบ ซื้อกรอบหาบอร์ดี้มาเปลี่ยนใหม่ได้ครับ แต่ราคาก็พอสมควร

จากที่ผมเป็นช่างซ่อมโน๊ตบุ๊ค เคยซ่อมเครื่อง Macbook มาราคาค่าซ่อมเครื่องพวกนี้สูงจริง แต่ยังไงจากอาการที่บอกมา ยังไงก็ไม่มีทางสูงถึง 45000 บาท แน่นอนครับ เครื่องตกพื้นอันไหนเสียก็ซ่อม อันไหนพังเป็นรอยก็เปลี่ยนใหม่ได้ครับ

OverclockZone Member tteddy's Avatar
    มหานครประเทศสารขัณฑ์

ลองปรึกษาคนที่เป็นทั้งช่าง และขายเครื่อง Macbook Pro ดูครับ
    ในนี้น่าจะมีอยู่หลายคน ถามในห้อง Market Place > Notebook
    ขอเขาลงหน่อย (เพราะเดือดร้อนจริงๆ) คงจะได้รับคำแนะนำที่ดีครับ

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

ยังงงอยู่ สายอะไรหว่า สายชาร์ตก้อไม่น่าใช่ เพราะมันเป็นแบบหลุดง่าย กันเครื่องตก สายusbก็ไม่น่าใช่

แต่ 45000 นี่ได้macbookเครื่องใหม่เลยนะครับ

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ผมว่ามันกะเอาตังไปซื้อเครื่องใหม่แน่ๆ

ครับ ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเลยนะครับ
    ข้อมูลต่างๆผมก็มีเท่านี้ ถ้ามาเพิ่มจะมาบอกอีกครับ
    แต่ท่าทางน่าจะเป็น macbook pro น่ะสิ เพราะถ้าโกหกมาเค้าคงเสียเปรียบน่ะครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าตกตอนใช้งานอยู่ ส่วนที่น่าจะพังคือ
    HDD > อันนี้ไปก่อนแน่ๆ
    ตัวBody > ต้องบุบ แตก แหก บานพับหักอะไรก็ว่ากันไป
    หน้าจอ > อาจจะแตก
    ดังนั้น เรียกมา4หมื่น5 ผมว่าเค้ากะซื้อใหม่ทั้งเครื่องแล้วล่ะครับ

Macbook Pro รุ่นใหนหว่า ...

เดี๋ยวนี้สายมันเป็น magsafe หมดแล้วนี่นา

เอาเข้าศูนย์ให้เค้าตีราคาเลยครับ แฟร์ดี เรียกมาอย่างงี้กะได้ Macbook เครื่องใหม่เลยนะนั่น

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

เข้าศูนย์ไปด้วยกันเลยครับ และให้ทางศูนย์ทำใบเสนอราคามาให้เพื่อนคุณครับ

OverclockZone Member Jamesss's Avatar

เห็นด้วยครับ เข้าศูนย์เลย เอ.. แล้วศูนย์มันเก็บแพงป่าวหว่า...

navysontaya
    Guest

น่าสงสาร อะ
    อยากรู้ อะแตะ ที่ไหน สาย อะไร มันวางไว้ แกะกะ ไหม ที่ส่วนบุคคลป่าว ที่สาธารณะ
    เอาไปเป็นขออ้างมันเลย มันทำ ฉุ้ย เองไหม ไม่ก็คนละครึ่ง ไปเลย ไปให้พี่ในกะทุ้ นี้ซ่อมเลย

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

แจ้งตำรวจก็แจ้งไปครับ อุบัติเหตุแบบนี้ไม่มีทางติดคุกหรอก ดีซะอีก จะได้คิดค่าเสียหายได้เป็นธรรม

45k ถ้าเป็นค่าซ่อม มันเวอร์เกินไป ถ้าจ่ายให้ ก็ต้องเอาซากเครื่องมาให้เราด้วย และ ต้องเป็น Mc Pro รุ่นใหม่ๆด้วย

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

Macbook เป็นหัว Magsafe นะครับ

ปกติมันจะป้องกันเวลาไปเตะสายอ่ะ จะหลุดมาแต่สายอะแด๊ปเตอร์

พูดถึงเฉพาะสายอะแด๊ปเตอร์นะครับ

OverclockZone Member OsSn's Avatar

หรือว่ามันจะเป็น Macbook Plom ( ปลอม ) ไม่ใช่ Macbook Pro 555+

เพราะขนาด iPhone ที่มาบุญครอง ยังมี iPhone mini ออกมาขายเลย

ฮ่าๆๆ... แซวเล่นๆนะครับ แต่ก็ งง เหมือนกันว่าสายอะไรไปเตะแล้วดึงเครื่องลงมาด้วยเนี๊ยะ

เพราะสายอะแด๊ปเตอร์มันก็เป็นหัว Magsafe ( ต่อติดด้วยแม่เหล็ก ) อย่างที่หลายๆทันได้บอกไว้ครับ

OverclockZone Member tabilon-skorytun's Avatar

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    Macbook เป็นหัว Magsafe นะครับ

ปกติมันจะป้องกันเวลาไปเตะสายอ่ะ จะหลุดมาแต่สายอะแด๊ปเตอร์

พูดถึงเฉพาะสายอะแด๊ปเตอร์นะครับ
    ช่ายๆๆๆๆ
    มันเป็นแถบแม่เหล็กแปะเอาไว้เฉยๆนี่ครับ
    เตะอะไรทำไมแรงจัง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by tabilon-skorytun View Post
    ช่ายๆๆๆๆ
    มันเป็นแถบแม่เหล็กแปะเอาไว้เฉยๆนี่ครับ
    เตะอะไรทำไมแรงจัง
    สงสัยจะเป็น "สปินคิก" ครับ
    ถ้าแตะสายอแดปเตอร์คงเด้งออกมาอย่างที่หลายๆท่านว่า
    แต่ถ้าเป็นสายLAN อันนี้ตัวใครตัวมันครับ

ยังไงก็ฝากไปถามหน่อยนะครับ ว่าMacBook Pro ตัวไหน เท่าที่จำได้ปลั๊กมันเป็น MagSafe มานานแล้วนี่ครับ

จะฟ้องตำรวจเพราะเตะไปโดนสายแล้วโน๊ตบุ๊คหล่นเนี่ย เกินไปหน่อยป่าวครับ มันเป็นอุบัติเหตุนะ ถ้าฟ้องแล้วจะทำอะไรได้เนี่ย แบบว่าผมก็ไม่รู้ซะด้วยว่ากฏหมายเค้าว่าไงในเรื่องนี้

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

อันนี้ macbook ผมครับ

ไม่มี Magsafe

รุ่นน้องที่ รร มันเรียก Macbook ตอแหล

ขอบคุณน้องเฟรมสำหรับรูป

ฮาๆ

คลายเครียดๆครับ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

magsafeมีตั้งแต่เปลี่ยนจากpowerbookเป็นmacbook proแล้วครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks