Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review & Modify ASUS EN9800GT MATRIX โชว์อุบล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review & Modify ASUS EN9800GT MATRIX โชว์อุบล

วันนี้เราจะมาชำแหละไอ้นี่กัน ASUS EN9800GT MATRIX ได้มา 4900.- จาก it market

สเป็ก+Review การ์ดจอคร่าวๆ นะครับกดเบาๆ

ว่างๆ นั่งมอง V8 มีไฟสีแดง การ์ดจออยากมีไฟมั่งเลยจัดให้

เปิดกล่องมา เจอกล่องแยกอีก 4กล่องสีดำ สกรีนตัวหนังสือ ASUS สีทองสวยมากครับ

เปิดใช้ทีแรก ปาไป 49 องศา อุบลร้อนมาก (ซิลิโคนแข็งแน่ๆ เลย)
    เลยจับแยกร่างออกตามรูปครับ

เป็นไปตามที่คิด ซิริโคนแห้ง แข็งเป็ก ใช้ทิสชู่ค่อยๆ เช็ดออกตามภาพครับ (เช็ดออกยากมากครับ)

เช็ดออกหมดแล้วใช้น้ำยาขัดทองเหลือง wenol ทาทิ้งใว้ 5นาที

เอานิ้วรูปให้ทั่วๆ ครับ จะได้ออกมาตามรูป แล้วใช้ผ้าสะอาด ขัดออกให้หมด

ผลออกมาก็เป็นแบบนี้ครับ ปื๊งๆๆๆๆๆ

รูปตัวการ์ดเพียวๆ ครับ ดำดี

ซิ้งมอสเฟสภาคจ่ายไฟครับ

เปิดอกโชว์กันเลย

มาดูตัวระบายความร้อนกันครับ เห็นใส้เห็นพุงกันไปเลย

มาถึงช่วง Modify Zone กันครับ วันนี้เราจะมาติดไฟให้กับเจ้าตัวนี้กัน

พระเอกของเรา หลอด led โมใส่หัวต่อฟร้อนเองครับ

นำมาติดตรงซิ้งในรูป (หามุมตั้งนาน มาลงเอยตรงนี้ )

ใช้กาว2หน้า 3M สีดำ แปะลงไป 2ชั้น

มาถึงหัวใจหลักของเรา เขียนใว้ชัดเจนว่า G92 270 A2

อัดซิลิโคนบ้านๆ ลงไป เกรี่ยให้ทั่วๆ (เผลอบีบแรง ใส่เยอะไปหน่อย)

เรียบร้อยดี (เยอะไปหน่อย 55+)

แถ่น แทน แท้นนน !!!

จับลงใส่เคส ลองดูว่าไฟจะติดมั้ยน๊ออ

ซูมกันให้เห็นชัดๆ

ก่อนทาสิริโคนอยู่ที่ 49 หลังจาก นำมาทำความสะอาด ทาสิริโครนเข้าไปใหม่ ความร้อนอยู่ที่ 42 องศา พัดลม 40% ถ้าปรับ 100% ร้อนที่ 38 องศาครับ

ยังถือว่าร้อนอยู่ เพราะ Q6600 เดิมๆ +V8 อยู่ที่ 37 เอง เฮ้ออ ผิดหัวงๆ

งานนี้ท่านใดมีคำติชมยังงัยก็แนะนำเด็กใหม่ด้วยเน้ออออ คืนนี้หลับฝันดีครับ ชาวไทยทุกคน
    Last edited by 13ee1213ee12; 31 Dec 2009, 01:50:29.

เจิมให้ครับ บอร์ดสวยงามมากครับน้องเวียร์

Comment

เบื่อเมื่อไรบอกนะเวีย...........พี่รออยู่

Comment

สวยดีครับผม

Comment

อืมๆ ซิลิโคน ทาเยอะไปหน่อยครับ เอาบางๆแต่ให้ทั่วๆเรียบๆก็พอครับ

แล้วก็ ถ้าจะให้จี๊ด V8 เปลี่ยนพัดลมใส่ Thermaltake Thunderblade สีแดงด้วยจะดู ดุขึ้นอีก (ตามความคิดผมนะ เพราะผมก็ใช้อยู่ อิอิ)
          Last edited by butaplus; 1 Apr 2009, 22:19:14.

Comment

ใส่เยอะเกิน เปลือง

Comment

อะจึ๊ยๆ VGAนี่ผมไม่กล้าแตะเลย กลัว ผมว่ามันบอบบางที่สุดแล้วนะ ในบรรดาชิ้นส่วย(ส่วนตัว)
              ใจจริงอยากจะถอดแซ็บหลาย 3870 มาทาใหม่เหมือนกัน เดิมๆปาไป 52 นรกแตกมาเยือนเมื่อฟูล ล่อไป
              90+ ท่านนี้ใจกล้าจริง + ผมไม่มีซิลิโคนแบบบ้านๆ เหมือนของท่าน มีแต่ของเทพ อมร 25 บาท ไม่กล้าทา มันแพง

Comment

สวยดีครับ

Comment

แจ่มดีพี่เวีย

ซิลิโคนใส่เยอะไปมั้ย ...........................................................(ล้นเลย)

ปล.น่าจะรัน3Dmark กะ CRYSIS โชว์ ซักหน่อย

Comment

เจ๋งดีครับ V8 ไม่ใช้แล้วบอกนะ 5555+ สวยมาก ๆ

Comment

ใส่ ซิลิโคนใหม่เย็นขึ้นเไหมเยอะคับท่าน

ปล. ทำให้มั่งจิ ^^

Comment

Originally posted by tee_karb View Post
                        เจิมให้ครับ บอร์ดสวยงามมากครับน้องเวียร์
                        บอร์ดใครก็ไม่รู้ ใหม่ดีจริงๆ
                        Originally posted by K@B View Post
                        เบื่อเมื่อไรบอกนะเวีย...........พี่รออยู่
                        พี่กบอยากได้ชิ้นใหน pm มาเลยครับ จัดให้ไปฟรีๆ พี่น้องกัน
                        Originally posted by OoKengZaoO View Post
                        สวยดีครับผม
                        ขบคุณครับ
                        Originally posted by butaplus View Post
                        อืมๆ ซิลิโคน ทาเยอะไปหน่อยครับ เอาบางๆแต่ให้ทั่วๆเรียบๆก็พอครับ

แล้วก็ ถ้าจะให้จี๊ด V8 เปลี่ยนพัดลมใส่ Thermaltake Thunderblade สีแดงด้วยจะดู ดุขึ้นอีก (ตามความคิดผมนะ เพราะผมก็ใช้อยู่ อิอิ)

ว่าแต่เกจวัดรอบบน V8 พี่อุ้ยต่อสายยังไงหรอครับ วัดรอบพัดลมรึป่าวว สอนผมมั่งดิครับ อยากลองมั่ง (ทำไมมัน 0 RPM หว่า )

Originally posted by dukdikza View Post

ใส่เยอะเกิน เปลือง
                        ซิลิโคนบ้านๆ เองครับ
                        Originally posted by aekshow View Post
                        อะจึ๊ยๆ VGAนี่ผมไม่กล้าแตะเลย กลัว ผมว่ามันบอบบางที่สุดแล้วนะ ในบรรดาชิ้นส่วย(ส่วนตัว)
                        ใจจริงอยากจะถอดแซ็บหลาย 3870 มาทาใหม่เหมือนกัน เดิมๆปาไป 52 นรกแตกมาเยือนเมื่อฟูล ล่อไป
                        90+ ท่านนี้ใจกล้าจริง + ผมไม่มีซิลิโคนแบบบ้านๆ เหมือนของท่าน มีแต่ของเทพ อมร 25 บาท ไม่กล้าทา มันแพง
                        ของเทพอมรเย็นกว่าเยอะ
                        Originally posted by Nitrous View Post
                        สวยดีครับ
                        ขอบคุณครับ
                        Originally posted by converseboy View Post
                        แจ่มดีพี่เวีย

ซิลิโคนใส่เยอะไปมั้ย ...........................................................(ล้นเลย)

ปล.น่าจะรัน3Dmark กะ CRYSIS โชว์ ซักหน่อย
                        รัน 3d mark ไม่เป็น ลาวอยู่
                        Originally posted by narastaya9 View Post
                        เจ๋งดีครับ V8 ไม่ใช้แล้วบอกนะ 5555+ สวยมาก ๆ
                        Originally posted by SWATzad View Post
                        ใส่ ซิลิโคนใหม่เย็นขึ้นเไหมเยอะคับท่าน

ปล. ทำให้มั่งจิ ^^
                        ส่งการ์ดมาโลด เด๋วทำให้ (กล้าป่าวว ผมไม่ Verify member นะ )
                        Last edited by 13ee1213ee12; 2 Apr 2009, 17:51:28.

Comment

แจ่มเลย ๆท่านๆ

Comment

เทพคับ...

Comment

ไม่ใช่วัดรอบพัดลมจ้า เอาไว้วัดโหลด load CPU เฮอะๆ เปิด link ไม่ได้แล้วอ่า แต่ก็ copy เค้ามาอ่ะนะ ใน vmodtech อ่า เค้าปรับปรุงเว็บใหม่แล้วเปิด link เดิมไม่ได้เลย (วัดได้หัวเดียว แล้วก็ไม่ค่อยตรงเท่าไร) แต่ถ้าสนใจ ช่วยสอนให้ได้นะครับ แล้วก็ มันต้องใช้ software แล้วเครื่องต้องมี port com1 (serial = พอร์ตอนุกรม) ด้วยนะ ส่วน software เอาที่พี่ได้ ^ _ ^ อยากให้เครดิตคนคิดจัง แต่จำชื่อไม่ได้ ต้องขอโทษด้วยนะครับ
                              Last edited by butaplus; 2 Apr 2009, 21:42:07.

Comment

Working...
                              X