Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถาม ทำไม LCD ต้องจอกระจกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถาม ทำไม LCD ต้องจอกระจกครับ

เห็นคนตั้งรับซื้อบ้าง แบบไหนบ้าง

อยากทราบว่า จอกระจก กะ จอด้าน มันต่างกันยังไง

จอกระจกเวลามองถ้าในห้องมีแสงๆจะส่องตาครับ ใช้จอด้านดีกว่า

Comment

ไม่เคยเห็นจิงๆหรอคับ จอกระจกเนี่ย

จอกระจกสีจะสดใส แต่มันจะสะท้อนแสงโดนแสงไฟสาดก็มองไม่เห็นภาพแล้ว
      จอด้านสีจะไม่สดเท่ากระจก แต่มันรักษาสายตาเราได้ดี ไฟสาดมายังไงก็มองเห็นไม่สะท้อนแสง

Comment

ใช้เเล้วจะได้ดูหน้าหล่อๆของตัวเองตลอดเวลาครับ

Comment

จอกระจก: ภาพคม สีสดอิ่มมีชีวิตชีวา เหมาะเล่นเกมส์ 3D ดูภาพสวยๆ ดูหนัง HD แต่มีแสงสะท้อนถ้าด้านหลังของเรามีวัตถุสะท้อนแสงหรือหลอดไฟ เหมือนดูจอ Plasma ครับ แต่ถ้าไม่มีแสงสะท้อนด้านหลังเรา มีเฮ

จอด้าน: ด้อยกว่าข้างบนนะครับ แต่ไม่สะท้อนแสง

ทั้งนี้แล้วแต่คนชอบ ลองไปยืนเปรียบเทียบดูที่ร้านครับแล้วจะรู้ความแตกต่าง

sigpic

Comment

Originally posted by heroin View Post
            ใช้เเล้วจะได้ดูหน้าหล่อๆของตัวเองตลอดเวลาครับ
            ว่าละต้องมีมุขนี้++

Comment

มันก็ดีกว่าจอด้านในทุกรอบด้าน แต่ว่าเสียตรงแพงกว่าและสะท้อนแสงครับ

Comment

จอกระจกเวลามองภาพแล้วจะคมชัดมีแสงสว่างที่ค่อนข้างดี แต่พอเราเปิดไฟบนเพดานแสงมันจะสะท้อนกลับมาครับ
                ทำให้เรามองจอแล้วแสงเข้าตา บางคนอาจจะลำคาญ
                ผมว่าจอด้านอะ ok และราคาถูก มันก็ไม่ต่างอะไรกับจอกระจกมากหรอกครับ ผมเทียบมาเยอะแล้ว
                เปิดหนัง HD เทียบสองจอนี้ ผมว่าจอด้านก็ให้ภาพที่ดีเหมือนกัน แต่จอกระจกให้ภาพที่คมชัดพอสมควร
                แต่ถ้าสภาพแวดล้อมรอบๆตัวเรามีแสงสว่างมากเกินไปเวลาดูจอกระจกมันจะแสบตาเรา

Comment

ถ้าบ้านมืดไม่มีแสงด้านหลัง ข้าง จอกระจกครับ สวย สด เท่
                  ถ้าบ้านควบคุมแสงด้านหลัง ข้าง ไม่ได้ จอด้าน สบายตา

จริงๆ สีมันก็ไม่ได้สดกว่าเท่าไหรครับดูจากการใช้งานเอา

Comment

ตามกระทู้ ที่เม้นๆมา นั่นแหละ อิอิ

Comment

สีมันสดใสกว่าพอสมควรนะ ยิ่งภาพพวกสีสันโทนอ่อนไรงี้ชัดเจน ดูหนังก็เหมือนจะสวยกว่าในระดับนึง

Comment

สีมันสดกว่าจริงครับ แต่หากพูดว่า "ดีกว่าจอด้านทุกอย่าง" นี่ไม่จริง

ลองเทียบรายละเอียดภาพที่ได้กับจอด้านดีๆดูนะ เจอจอ Dell งี้ จอกระจกไม่ได้กิน

Comment

จอด้านดีกว่า ไม่แสบตา

ลองไปดูที่นี่ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=LCD

Comment

สะท้อนแสง

Comment

ด้าน+1 ผมใช้2333SWอยู่ แหล่มครับ

Comment

Working...
                              X