Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเกี่ยวกับ Mini-ITX ที่เป็น Atom คุ้มไหมที่จะเล่นตัวนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเกี่ยวกับ Mini-ITX ที่เป็น Atom คุ้มไหมที่จะเล่นตัวนี้

กำลังวางแผนประกอบคอมใหม่ครับ
    โดยปกติตอนอยู่บ้านก็นั่งเล่นเนตทั้งวัน โหลดบิท ดูหนัง เล่นเกมบ้างนิดหน่อย (ที่สเป็คไม่สูงมาก)
    ตอนนี้ก็ใช้แค่ Celeron 1.7 / ram768 / 9200se เพิ่งเปลี่ยนเป็น ati9550 ddr2
    การทำงานก็โอเคดีครับ มีไม่ทันใจบ้างเล็กน้อย เริ่มปลงแล้ว
    แต่"อยาก" ประกอบคอมใหม่ กะเค้าหน่อย (เครื่องเก่าก็ไว้บ้านให้แม่ใช้งาน)

ก็เลยมีตัวเลือกอยู่สองทางคือ

1.ประกอบ Atom เครื่องเล็กๆ (หรืออาจจะ Netbook) ~RAM2GB / HDD 320-500GB
    - ใช้ทำงาน เล่นเนต ดูหนัง DVD/AVI ที่โหลดจากเว็บบิท เล่นเกมเบาๆ (ตัวนี้เน้นประหยัดไฟ)

2.ประกอบ PC ไปเลยซึ่งจัดไว้แล้วเป็น AMD X2 งบประมาณ 7 พันนิดๆ
    - ไว้เล่นเกมใหม่ๆได้บ้าง การทำงาน+ประสิทธิภาพคงกว้างกว่าด้วย...(แต่กลัวเรื่องค่าไฟ)

3.หรือว่าประกอบ Mini PC แบบสเป็คสูงขึ้นมาหน่อย ซึ่งอัพเครื่องได้ง่ายกว่า

เห็นในกระทู้นี้น่ะครับ กินไฟต่ำดี
    http://topicstock.pantip.com/wahkor/.../X5870135.html

ประเด็นที่อยากถามก็คือ...
    1.ตัวหลังกินไฟมากกว่าเยอะมั้ยครับ หอที่ มหาลัย ค่าไฟน่าจะประมาณ ยูนิทละ 4
    ถ้าตัว PC กินไฟมากไป...กลัวจะเปลืองไฟนะครับ

2.Atom เล่น DVD ได้ดีไหม? ภาพแตกรึเปล่า?

3.เล่นเกมได้ในระดับไหน เกมที่กราฟฟิคสูงหน่อย เกมไหนเล่นได้ลื่นบ้าง

4.ถ้าเปรียบกับ Celeron ที่ใช้อยู่ ใช้งานได้ดีกว่าใช่ไหม? (ไม่รวมเรื่องการ์ดจอ)

ปล.ตอนนี้ก็นึกคำถามได้แค่นี้แหละครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตัวหลังถ้าทำงานดี แต่กินไฟมากเกิน ก็ไม่ไหวครับ ไม่อยากรบกวนค่าใช้จ่ายมาก
    Last edited by rEzNooT; 2 Apr 2009, 04:15:27. Reason: แก้ไขข้อมูลเพิ่มเติมจ้า สับสนในตัวเอง
Working...
X