Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนํา จอ lcd.. ให้ผมที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนํา จอ lcd.. ให้ผมที

อยากได้จอ..ราคาประมาณ 5000 ไม่เกิน 6 น่ะครับ 21" 22"

ตัวไหนน่าเล่นครับ จอวาย ก็ดีครับ

LCD 22" Samsung (2233SW+DVI) B Resolution : 1920 x 1080 ประกันที่ 5 จุด รับเคลมจุดที่ 6 (View Able 21.5) 5,600 3Y

Comment

BenQ T2200HD 22"(21.5") Resolution : 1920 x 1080 FullHD 16:9 ราคา 4990 บาท

Comment

เชียร์ตัว benq คับ wide 16:9 ยาวได้ใจ ดูหนังไร้ขอบ อิๆ

Comment

เอาแล้วดิ ผมไปอ่านมา 1 กระทู้ ben-q กับ samsung แบบนี้แหละครับ

นิดหนึ่งครับ ค่านี้คืออะไร Contrast Ratio :20000:1 ทําไมบางรุ่น 1000:1

มันมีผลอย่างไรครับ แล้ว ms คือค่าของอะไรครับ แต่ราคา ben-q น่าสนจัง

Comment

ค่านี้คืออะไร Contrast Ratio :20000:1 ทําไมบางรุ่น 1000:1

มันก็คือ 20000:1 เป็นคอนทราสเทียม เกรย์ ทู เกรย์
            ส่วน 1000:1 จะเป็นคอนทราสแื้ท้ครับ แบล็ค ทู ไวท์

ก่อนซื้อจอต้องดูค่าพวกนี้ด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by minipop View Post
              ค่านี้คืออะไร Contrast Ratio :20000:1 ทําไมบางรุ่น 1000:1

มันก็คือ 20000:1 เป็นคอนทราสเทียม เกรย์ ทู เกรย์
              ส่วน 1000:1 จะเป็นคอนทราสแื้ท้ครับ แบล็ค ทู ไวท์

ก่อนซื้อจอต้องดูค่าพวกนี้ด้วยนะครับ
              ชัดเจน ขอบคุณมากๆ เลยครับ...

สรุปจอรุ่นไหนน่าเล่นครับ

Comment

It is also common to market only the dynamic contrast ratio capability of a display (when it is better than its static contrast ratio), which should not be directly compared to the static contrast ratio. A plasma display with a static 5000:1 contrast ratio will show superior contrast to an LCD with 5000:1 dynamic and 1000:1 static contrast ratio when the input signal contains a full range of brightnesses from 0 to 100% simultaneously. They will, however, be on-par when input signal ranges only from 0 to 20% brightness.
                Credit : http://en.wikipedia.org/wiki/Contrast_ratio

ส่วนไอ้ เกรย์ ทู เกรย์ กับ แบล็ค ทู ไวท์ มัน Response time ไม่ใช่หรือทั่น?
                Response time ที่ชอบโชว์กันส่วนมากว่า 2ms นั้น จริงๆแ้ล้วเป็นค่าแบบ GTG คือเวลาที่ใช้ในการเปลี่ยนสีเทาเป็นขาว แล้วกลับเป็นเทาอีกที

ส่วน แบล็ค ทู ไวท์ คือเวลาที่ใช้ในการเปลี่ยนจากสีดำเป็นขาวแล้วกลับไปดำอีกที ตัวเลขเลยดูเหมือนจะมากกว่า

ที่ Samsung เขียนว่า 2ms นั้นเป็น GTG
                แต่ที่ BenqQ เขียนว่า 5ms นั้นเป็น BTW (เพราะ E2200HD ที่ใช้ Panel เดียวกันก็ระบุค่า GTG ไว้ที่ 2ms เื้ท่าๆกันกับ Samsung)

Credit : http://en.wikipedia.org/wiki/Respons...)#LCD_monitors

ถูกผิดขออภัยเน้อ

Comment

งง อย่างแรง สรุปอันไหนดีครับ...ผมไม่รู้อะไรเลยจริงๆ แต่ก็จะศึกษาหาข้มมูลกันไปครับ

Comment

อีกนิดครับ LCD 21'' BENQ G2110W-G แล้วตัวนี้ล่ะครับ

Comment

ผมว่าเอาอย่างนี้แล้วกันเอาอันที่ซื้อแล้วสบายใจครับ แต่ว่าแนะนำได้เอาเป็นการส่วตัวแล้วกันครับผม

Comment

Originally posted by iamtheone View Post
                        ผมว่าเอาอย่างนี้แล้วกันเอาอันที่ซื้อแล้วสบายใจครับ แต่ว่าแนะนำได้เอาเป็นการส่วตัวแล้วกันครับผม
                        ส่วนตัวก็ได้ครับ

Comment

แล้วรุ่นไหน ถนอมสายตา และ กินไฟน้อย ค่ะ

Comment

Originally posted by kanun_pro View Post
                            อีกนิดครับ LCD 21'' BENQ G2110W-G แล้วตัวนี้ล่ะครับ
                            รอผู้รู้ครับ

Comment

Originally posted by Snake View Post
                              BenQ T2200HD 22"(21.5") Resolution : 1920 x 1080 FullHD 16:9 ราคา 4990 บาท
                              + 1 Design มันไม่ได้ขี้เหร่ เลยนะครับ อาจจะคนล่ะแนวกับ Samsung ลองดูหนัง Hidef หรือ การ์ตูน Hidef ดูภาพคมสวยมาก แถมประหยัดเงินอีก 600 - 1000 บาทค่าแท๊กซี่กลับบ้าน

Comment

Working...
                              X