overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ps3 xbox360การ์ดจอแรง=atiรุ่นอะไรครับ

OverclockZone Member

Default ps3 xbox360การ์ดจอแรง=atiรุ่นอะไรครับ

ตามหัวข้อเลยครับ พอดีอยากรู้ว่าถ้าเราเอาการ์ดจอของps3

หรือxbox360มาใส่คอมได้เนี่ย มันจะแรงพอๆกับatiรุ่นอะไรครับ

หรือแรงกว่าการ์ดจอที่มีอยู่ในปัจจุบัน

เพราะผมอยากรู้ว่าของตัวไหนมันแรงกว่าันน่ะครับ

ไม่ก็ถ้าไม่มีใครตอบได้ ถามว่าทั้ง2ตัวเนี่ยแรงพอๆกับati4870x2

ไม่ก็4850หรือ4890รึป่าวครับ อยากรู้จริงๆ

เพราะเครื่องเกมทั้ง2มันออกมาได้ตั้งนานละ

OverclockZone Member thejetz's Avatar

รุ้สึกมันจะใช้การผลิตที่ต่างกันนะครับสำหรับการ์ดจอคอมและเครื่องคอนโซล
    ไม่สามารถมาเทียบกันได้ครับเพราะยังไงเล่นในเครื่องคอนโซลทางผู้หลิตจะไม่ให้เกมกระตุกอยู่แล้ว
    แต่พอมาลงPCมันต้องมาปรับหลายๆอย่างน่ะครับ

OverclockZone Member Domino's Avatar

เคยอ่านนานและ ผ่านๆๆแต่Wiiก็ใช้ เอทีไอ นะ คุ้นๆๆว่าเห็นเขียนที่เครื่องด้วย

งั้นขอถามว่า เกมใหม่ๆที่ตอนนี้กำลังจะเข้ามาอะครับ

คุณภาพของกราฟฟิกตอนนี้คอนโซลจะสู้ได้หรือไม่

เช่นgta IVอะครับ ภาพpcกับคอนโซลอะไรสวยกว่ากัน

pcปรับแบบhighเต็มที่นะครับ

OverclockZone Member ฺBIOHAZARD's Avatar

PC สวยกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับ ถึงมีเครื่องเจนใหม่ออกมา แต่เครื่อง PC ก็แค่เพิ่มโน่นนิดนั่นหน่อยเท่านั้นเอง ไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่^^

OverclockZone Member thejetz's Avatar

ใช่ครับเทคโนโลยีทางPCจะไปไวกว่าคอนโซครับ

งั้นขอถามเพิ่มอีกนินึงครับ

คอนโซลxbox360 ps3กับpc

จำนวนfpsของเครื่องไหนจะมากกว่ากัน

ถ้าpcใช้quad coreตัวไหนก็ได้หรือq6600กับแรม3gb

แล้วก็ati4870*2หรือ4870ธรรมดา

เล่นgtaหรือเกมอะไรก็ได้อะครับ

fpsตัวไหนจะมากกว่ากัน ถ้าใครมีภาพหรือลิ้งpc vs คอนโซล

ก็ขอดูหน่อยครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

สถาปัตยกรรมของ คอนโซล และ PC
    ต่างกันครับ ไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกับเรื่องของ FPS หรืออุปกรณ์ได้

แต่บอกได้คำเดียวว่า PC ล้ำกว่า คอนโซล ภาพสวยและแสดงสีแสงเงาได้ละเอียดกว่า คอนโซลคับ

ซะงั้นนะครับ- -

แต่ว่า ตอนแรกที่คอนโซลออกใหม่เลยเนี่ย

pcเทียบไม่ติดฝุ่นเลยใช่ป่ะครับ จำได้ ps3ออกนี่

ผมเห็นโซนี่เอามาโชว์ที่ เซ็นท่านอะครับ อย่างอลังการล้านแปด

OverclockZone Member arito's Avatar

นั้นมันอดีตคับ ตอนนี้ปัจจุบัน

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

ให้ผมเทียบน่ะ
    เครื่อง x-box360
    CPU เท่ากับ P3 เองมั้ง
    RAM 512 เม๊ก
    VGA 2600xt

แค่นี้เองง่ะ เพราะ มันไม่ได้รันวินโดว์

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ู^
    ^
    ^
    ตามข้างบน

XBOX360 ใช้การ์ดจอ NVIDIA ครับ

แต่PS3 ผมไม่รู้
    แต่ CPU แรงค๊อดๆ
    (cell processor)

Quote Originally Posted by ARM sk View Post
    ให้ผมเทียบน่ะ
    เครื่อง x-box360
    CPU เท่ากับ P3 เองมั้ง
    RAM 512 เม๊ก
    VGA 2600xt

แค่นี้เองง่ะ เพราะ มันไม่ได้รันวินโดว์
    มั่วได้ใจมาก

X360 Triple Core Xenon Cpuเทียบกับ PC=dual-core 3.2GHz Pentium 4 Extreme Edition
    VGA Xenos= X1900XTX 512 แชร์ CPu เหลือใช้บน VGAก็ประมาณ 400กว่ามั้ง ไม่แน่ใจ

PS3 Cpuเทียบกับ PC=ถูกออกแบบให้ใช้งานเฉพาะทาง
    VGA G7x GPU (RSX)= GF7800GTX 256m

ด้านภาพ PS3 อ่อนกว่านะ เล่นมาทั้ง 2 เครื่องครับ

OverclockZone Member AnonymousX's Avatar
    Bangkok, Thailand

Xbox 360 คร่าวๆ ก็ใช้พวกนี้ครับ

CPU: 3.2GHz PowerPC Tri-Core Xenon
    GPU: 500 MHz ATI Xenos

*ที่ว่า Xbox 360 ใช้ GPU ของ NVidia กับ CPU เท่า P3 เนี่ย มันเ้ป็นข้อมูลของ Xbox ตัวเก่าไม่ใช่เหรอครับ -*-

ส่วน PlayStation 3 ก็

CPU: 3.2 GHz Cell Broadband Engine with 1 PPE & 7 SPEs
    GPU: 550 MHz NVIDIA/SCEI RSX 'Reality Synthesizer'

สรุป 360 ใช้แดง, ps3 ใช้เขียวครับ

OverclockZone Member DoLL's Avatar

PS3 เอาไว้ดูหนัง HD เล่นเกม บลาๆ XBOX 360 เล่นเกม ดูหนังได้ป่าวหว่า ช่างมันเหอะ
    PC ทำได้หลากหลายอย่าง แต่จะเอาเครื่องเกม มาเทียบ กะ PC ทำไมในเมื่อ เครื่องเกมไว้เล่นเกม
    PC ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้เล่นเกมโดยตรง ถ้า PC ถูกออกแบบมาให้ไว้เล่นเกมโดยตรง คงไม่เป็นลูกเมียน้อยถึงทุกวันนี้
    แต่นั่นคงไม่ใช่ประเด็นหลัก เพราะ PC RUN CRYSIS ได้สวยอยู่แต่ fps ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัย หลายๆอย่าง และก็ลง PC แล้วมันกินแกลบอ่ะ เค้าเลยไม่อยากจะลงกัน
    XBOX ใช้แล้วแดง PS3 ใช้แล้วเหลือง +red screen 555
    Last edited by DoLL; 3 Apr 2009 at 17:02:33.

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

จะเอามาเทียบกันเพื่อ???

OverclockZone Member Picasso's Avatar

ถ้าจำไม่ผิด

Xbox ใช้ ATI ประมาณ 2900XT คับ

PS3 รู้สึกจะเป็น 7800GTX

เอาเเน่ๆ ลองไปเปิด วิกิพีเดียดูสิ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ผมลองเทียบอีกแบบนะครับ ไม่เอาสเป้คมาเทียบ เพราะ สถาปัตยกรรมมันไม่เหมือนกันอยุ่แล้ว
    น่าจะเทียบจาก Output หรือกราฟฟิกที่ได้ ดูจะมีความหมายกว่าครับ

เอาเท่าที่เห็น
    เกมส่วนใหญ่ของ XBOX 360 และ PS3 ที่ลงบน PC ด้วย อย่าง Bioshock หรือ COD หรือ Grid เป็นต้น
    เครื่องคอนโซลจะแสดงผลที่
    • ความละเอียด 1280 x 720
    • GPU ของ XBox 360 จะเหมือนเปิด 4x AA
    • คุณภาพประมาณ Hi-setting ยกเว้น texture และ/หรือ เงา ที่จะต่ำกว่าหน่อย

นั่นก็คือ Console => 1280x720 + 4xAA + Hi setting
    ซึ่ง ความละเอียดนี้ เอา 9600GT หรือ HD2900XT ก็วิ่งได้สบายๆ แล้ว

หรือถ้าเป็น HD 4870 ก็น่าจะเปิดได้ที่ => 1920x1200(FullHD) + 4xAA + Hi setting ได้เลย

สรุป

- เมื่อก่อน Console แรงกว่า แต่ตอนนี้ PC นำแล้ว
    - คอมราคาซักหมื่นห้า ( E7400 + 9600GT ) ก็เล่นเกม ได้ภาพเทียบเท่าหรือสวยกว่าคอนโซลแล้วครับ
    Last edited by estrellas; 3 Apr 2009 at 23:48:46.

OverclockZone Member G-Seed Destiny's Avatar

Console เวลาออกใหม่สเปคจะเวอร์มากครับเพราะกว่าจะออกรุ่นใหม่ก็ 4-5 ปี ส่วน PC เราไปเรื่อยครับไม่มีหยุดมาตลอด ไม่นานเลยเเซงครับ

OverclockZone Member first900's Avatar

PC ออกรุ่นใหม่ถึ่ม้ากกกกกกกกก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks