Announcement

Collapse
No announcement yet.

ps3 xbox360การ์ดจอแรง=atiรุ่นอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จะเอามาเทียบกันเพื่อ???

Comment

ถ้าจำไม่ผิด

Xbox ใช้ ATI ประมาณ 2900XT คับ

PS3 รู้สึกจะเป็น 7800GTX

เอาเเน่ๆ ลองไปเปิด วิกิพีเดียดูสิ

Comment

ผมลองเทียบอีกแบบนะครับ ไม่เอาสเป้คมาเทียบ เพราะ สถาปัตยกรรมมันไม่เหมือนกันอยุ่แล้ว
        น่าจะเทียบจาก Output หรือกราฟฟิกที่ได้ ดูจะมีความหมายกว่าครับ

เอาเท่าที่เห็น
        เกมส่วนใหญ่ของ XBOX 360 และ PS3 ที่ลงบน PC ด้วย อย่าง Bioshock หรือ COD หรือ Grid เป็นต้น
        เครื่องคอนโซลจะแสดงผลที่
        • ความละเอียด 1280 x 720
        • GPU ของ XBox 360 จะเหมือนเปิด 4x AA
        • คุณภาพประมาณ Hi-setting ยกเว้น texture และ/หรือ เงา ที่จะต่ำกว่าหน่อย

นั่นก็คือ Console => 1280x720 + 4xAA + Hi setting
        ซึ่ง ความละเอียดนี้ เอา 9600GT หรือ HD2900XT ก็วิ่งได้สบายๆ แล้ว

หรือถ้าเป็น HD 4870 ก็น่าจะเปิดได้ที่ => 1920x1200(FullHD) + 4xAA + Hi setting ได้เลย

สรุป

- เมื่อก่อน Console แรงกว่า แต่ตอนนี้ PC นำแล้ว
        - คอมราคาซักหมื่นห้า ( E7400 + 9600GT ) ก็เล่นเกม ได้ภาพเทียบเท่าหรือสวยกว่าคอนโซลแล้วครับ
        Last edited by estrellas; 3 Apr 2009, 23:48:46.

Comment

Console เวลาออกใหม่สเปคจะเวอร์มากครับเพราะกว่าจะออกรุ่นใหม่ก็ 4-5 ปี ส่วน PC เราไปเรื่อยครับไม่มีหยุดมาตลอด ไม่นานเลยเเซงครับ

Comment

PC ออกรุ่นใหม่ถึ่ม้ากกกกกกกกก

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
              จะเอามาเทียบกันเพื่อ???
              รู้สึกเหมือนผมจะโดนด่านะเนี่ย- -

ที่เทียบเพราะ ผมอยากรู้สมรรถนะระหว่างpcกับคอนโซลครับ

อยากรู้ว่าอะไรดีกว่ากันแค่นั้นเองครับ

เพราะผมเซ็งpcใหม่ๆออกมาตลอด ต้องไปอัพเครื่อง

สู้ซื้อคอนโซลมาเล่นได้3ปี+

Comment

เทียบได้ครับ
                ถ้าเทียบแบบวิชาการ มีข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่ใช่เอาอคติมาเทียบ หรือเดาเอา

ข้อมูลจาก http://en.wikipedia.org

X360
                CPU
                - XENON by IBM codenamed "Waternoose"
                - 3 Cores
                - Speed @ 3.2 GHz.

GPU
                - Xenos By ATI
                - 500 MHz
                - 10 MiB daughter embedded DRAM (eDRAM),
                - The graphics processing unit (GPU) codenamed R600 is the foundation of the Radeon HD 2000/3000 series and the FireGL 2007 series

PS3
                CPU
                - Cell develop by Sony Computer Entertainment, Toshiba, and IBM,
                - eight "synergistic processing elements" (often shortened to SPE).The eighth SPE is disabled to improve chip yields (i.e. chips do not have to be discarded if one of the SPEs is defective). Only six of the seven SPEs are accessible to developers as one is reserved by the OS

GPU
                - RSX 'Reality Synthesizer By NVIDIA
                - 550 MHz
                - Based on NV47 Chip (Nvidia GeForce 7800 Architecture)

Comment

คิดดูสิครับเมื่อหลายปีมาFX5200นี่ถือว่างดงามอลังการมากครับราคาก็แพงมากๆเลยถ้าจำไม่ผิดนี่10000+เลย
                  มาถึงตอนนี้ไม่ถึง2000เลยมั้งครับหรือไม่สามารถหาซื้อได้เลย เพราะPCมันไปไวมากครับปีนึงเปลี่ยนcpuเปลี่ยนvga

Comment

ถ้าคิดเล่นเกมส์อย่างเดียว และ เกมส์ออกมาใหม่ตลอด เล่น Console เถอะ
                    คอมใช้ทำงานจะได้ไม่ต้องไปอัพมากครับ
                    xbox360 + lCD tV= 25000 บาท เล่นไม่ตลอดไปจนกว่าจะถึง Gen หน้า
                    คอม 25000 รวมจอ เล่นได ้HIght 2 ปี นอกนั้น LOW ตลอด เล่นไปก็ไม่สนุกครับ

ผมคนหนึงแหละ ที่เปลี่ยน ขายคอมที่มีเลยได้ 10000 บาทจากที่ซื้อ 12000 และเพิ่มเงินอีก 18000 ซื้อ LCDTV
                    ส่วนคอม ซื้อแบบธรรมดา 7000-8000 บาทใช้ไป ไม่รวมจอนะเอาไว้ทำทุกอย่างยกเว้นเล่นเกมส์

ลองตรองดูละกันครับ

Comment

โทษทีครับ ขายคอมได้ 10000 ผมก้เอาไปซื้อ XBOX360 ครับ
                      ส่วน 18000 เอาไปซื้อจอ ครับ

Comment

อนาคตผมเริ่มอยากไปเล่น คอนโซล แทนแล้วครับ เล่นคอมแล้วตามเทคโนโลยีไม่ทันครับ ซื้อ8600ปีที่แล้ว 4-5พัน มาตอนนี้ เหลือแค่2พัน ไปเร็วมากๆ แต่คอนโซลซื้อมาเครื่องนึงอยู่ได้หลายปี ดูจาก ps2 ที่อยู่มาเกือบจะ10ปีแล้ว(หรือเปล่าหว่า) ซื้อคอมเดือนนี้เดือนหน้าราคาตกแล้ว

Comment

PS3ภาพอ่อนกว่าXBOX360 เพราะเพ่งออกมามั้งดูอย่างGTA Vice City กับ San Andreas ต่างกับลิบลับเลยPS2 เหมือนกัน

Comment

Originally posted by kapook View Post
                            มั่วได้ใจมาก

X360 Triple Core Xenon Cpuเทียบกับ PC=dual-core 3.2GHz Pentium 4 Extreme Edition
                            VGA Xenos= X1900XTX 512 แชร์ CPu เหลือใช้บน VGAก็ประมาณ 400กว่ามั้ง ไม่แน่ใจ

PS3 Cpuเทียบกับ PC=ถูกออกแบบให้ใช้งานเฉพาะทาง
                            VGA G7x GPU (RSX)= GF7800GTX 256m

ด้านภาพ PS3 อ่อนกว่านะ เล่นมาทั้ง 2 เครื่องครับ

360 น้ำสวยกว่าเห็นๆ
                            แสดงว่า ATI แรงกว่า อิอิ

Comment

xbox งามกว่าเยอะ
                              เคยเปิดจอภาพ GTA IV เทียบกันระหว่าง console แต่ละตัว และ PC
                              PC สวยสุด รองมาก็ XBOX

คือถ้าคุณคิดว่าจะซื้อคอมมาเพื่อเล่นเกมส์ ผมก็ไม่ว่านะ แต่เทคโนโลยีมันไปเร็วมาก
                              PC เปรียบเหมือนเครื่องที่เรา custom เอง
                              แต่ console เป็นเหมือนเครื่องสำเร็จรูป ไม่ต้องปรับแต่ง มีมายังไงก็เล่นยังงั้น
                              แต่ยังไงก็สู้ PC ไม่ได้ เพราะการพัฒนาอุปกรณ์ของ PC มันกว้างและได้ไปไกลกว่า พัฒนาเครื่อง console
                              คิดดูกว่าจะผลิตเครื่องเล่นเกมส์เครื่องนึงต้องใช้เวลาในการค้นคว้าและวิจัยทดลองกันนานนับปี
                              แต่ของ pc แค่การ์ดจอตัวเดียว 1ปีก็ออก series ใหม่มาละ ก้าวไกลกว่า series เก่าอีก

ถ้าคุณคิดว่าการใช้ pc ของคุณไว้เพื่อเล่นเกมส์อย่างเดียว
                              ขายทิ้งไปเถอะคับ เพราะยังไ pc ที่คุณมีคงไม่ได้เอามาทำงานอะไร นอกจากหาเกมส์มาลง
                              เอาเงินตรงนั้นไปจ่ายให้ console ดีกว่า เล่นให้หน่ำใจ พอเครื่องออกมาใหม่ ก็ค่อยซื้อ
                              แต่คงรอนานหน่อยนะ อิๆ

Comment

อย่าลืมนะครับว่า PC มีเรื่องของการตลางมาเกี่ยวข้องมากครับ คือเช่นว่าเกมหลายเกมที่เล่นกันทุกวันนี้ บางเกมไม่ได้ดึงสเป็คเครื่องออกมาใช้หมด หรือบางคนที่ใช้การ์ดจอเก่าๆจะไม่สามารถเล่นภาพสวยๆลื่นๆได้ เพราะว่าบริษัทขายการ์ดจอ(หรือแม้กระทั่งCPU)ต้องการจะขายของใหม่ครับ ลองนึกภาพว่าสมมุติว่าผมซื้อการ์ดจอตัวนึงมาสักสาม สี่พัน แล้วเล่นเกมได้ลื่น สวย ไปซักสี่ห้าปี ถ้าเป็นอย่างนี้
                                บริษัทการ์ดจอเจ๊งแน่ครับ บริษัทเหล่านี้ก็จะดันเกมPC ให้ต้องการสเป็คสูงขึ้นเรื่อยๆ(ทั้งที่จริงๆแล้วอาจจะไม่จำเป็นเลย) เพื่อขายการ์ดใหม่ๆ แล้วช่วงหลังๆลองสังเกตว่าเกมดังๆหลายเกมจะมีค่ายเขียวไปสนับสนุนครับ ซึ่งนั่นหมายความว่า ถ้าคุณการ์ดเอาค่ายแดงไปเล่นละก็ อาจจะไม่ได้ประสิทธิภาพจริงๆออกมา(เพราะบล็อคสเป็คไม่ให้เรียกออกมาใช้หมด คนจะได้หันไปซื้อของตูแทน) แต่ว่าก็เป็นแค่บางเกมเท่านั้น
                                จุดนี้ละที่ทำให้เกมคอนโซลซื้อมาเล่นเกมลื่นตลอด(ถึงจะอ้างว่าออกแบบมาเพื่อเล่นเกมก็เถอะ แต่บางเกมดูเล่นลื่นเวอร์ ถ้าเทียบกับPC) แต่PCไม่ ผมว่าสถาปัตยกรรมของPCกับconsole จริงๆมันไม่ได้ต่างกันมากนะครับ แต่คอมกลับตกรุ่นเร็วกว่า

Comment

Working...
                                X