Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] HAWX ฝูงบินสุดระทึก(ชื่อไทยแปลกๆ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] HAWX ฝูงบินสุดระทึก(ชื่อไทยแปลกๆ)

วันนี้ผมจะ Review HAWX นะครับ พอดีไปซื้อแผ่นแท้มาแล้วก็ครบองประชุมละครับ เข้าโหมดออนไลน์ได้แล้ว เดี๋ยวจะรีวิวให้จุใจเลยครับ

เดี๋ยวเรื่องแำพ็คเกจเดี๋ยวอัพให้ครับ

Story Line
    โลกในยุค 2014 ซึ่งเป็นยุคระหว่างที่ป๋าทอมต้องการ เชื่อมเกมทุกเกมของแกให้เข้ามาอยู่ใน END war(WWIII)โดยที่เรามีหน้าที่คอย
    สนับสนุนการโจมตีทางอากาศให้แก่หน่วยโกส แล้วเราจะได้พบกับเรื่องราวอันเข้มข้นแบบไหนโปรดติดตามได้ใน HAWX ครับ

ความต้องการของระบบนะครับ

ขั้นต่ำ
    Shader Model 2.0:
    NVIDIA® GeForce® 59xx
    ATI® RADEON® X8xx / 9800
    Shader Model 3.0 / 4.0:
    NVIDIA® GeForce® 6/7/8/9 series
    ATI® RADEON® X1300XT / X1650-1950/HD 2000/3000/4000 series
    ATI® Crossfire
    NVIDIA SLI

ถือว่าต่ำมากๆนะครับสำหรับเกมสมัยนี้ แต่ว่า ผมเคยเอาไปลองกับคอมพ่อนะครับ ใช้ GF6600 กับ P4 3.0 แล้วก็ แรม 512 ก็เล่นได้นะครับ(DEMO นะ)
    กระตุกนิดหน่อยครับ เฉลี่ยอยู่ที่ 30 ปรับต่ำหมดครับ ก็ไม่ทำให้เสียอารมครับ ถ้าตอนเจอควันก็หอบเหมือนกันครับ

เครื่องของผมที่ใช้เล่นนะครับ
    Core2Duo E6400 2.13@ 3.0GHz
    Ram 1GBx2
    HDD>>>>อย่าไปสนใจ
    VGA GeForce 9600GT 1GB นะครับ

การSettingค่ากราฟิกต่างๆ

ผลนะครับ
    ลื่นแล้วก็ลื่น แต่ เมื่อเจอควันเยอะๆหรือเห็นควันใกล้ๆก็ทำให้อืดได้เหมือนกันนะครับ

Voice command นะครับ
    เกมนี่ก็จะมีคำสั่งง่ายๆไม่กี่คำสั่งครับ สะดวกดีเหมือนกันครับ ไว้เดี๋ยวมาแปลให้ถ้าอ่านกันไม่รู้เรื่องนะครับ

ตอนนี้มาดูทางด้ายของเสียงนะครับ
    การปรังแต่งเสียงในเกมนะครับ

ก็เรียกได้ว่าไม่มีอะไนใช้ปรับแต่งนะครับ แต่ลำพังเสียงในเกม ดนตรีประกอบฉากอะไรต่างๆทำมาได้ดีมากๆครับ
    เสียงระเบิดนี่สะใจมากๆครับ แต่!!! เสัยงคนพูดในเกม มันดูไม่ค่อยตื่นเต้นเป็นบางครั้งน่ะครับ บางทีจะยิงกันตายดันพูดช้าๆมัน
    ก็ตกจุดนี้ไปนะครับ แต่ก็ยังไม่น่าเกลียดนะครับ

ตอนนี้ถึงเวลาให้คะแนนแล้วนะครับ

กราฟิกให้ 8.5(DX10 ให้ 9 ครับ) คะแนน
    เกมนี้แสงเงาต่างๆทำได้ดีมากนะครับ แต่ว่า เรื่องการระเบิดและ Detail ของเครื่องบินยังต้องปรับปรุงนะครับ
    เช่นการระเบิดนะครับ ถ้าเป้นการระเบิดบนฟ้า มองยังไงก็สวยนะครับ
    เพราะว่ามันจะเห็นเป็นแผ่นนะครับ แต่ปัญหาคือ เวลาเรือโจมตีพื้นแล้วมันจะเห็นการระเบิดเป็นแผ่นชัดเลยน่ะครับเลยควรปรับปรุงอยู่
    ส่วน DETAIL เครื่องบินที่ผมบอกไปตอนแรกคือ เครื่องบินที่ท่อท้ายปรับทิศทางได้
    พอทำมาในเกมดันปรับทิศไม่ได้ ข้อนี้เคืองมากครับ เพราะเครื่องบิน 50 กว่าลำนะครับ
    มี F-22 ลำเดียวที่ทำครบ SU-37 กับ 47 ปลดยากกว่าอีก แต่เจือกปรับทิศทางไม่ได้ ข้อนี้เคืองมากๆครับ

ส่วน DX10 ที่ให้เยอะกว่าเพราะว่า แสงแดดเหมือนจริงกว่าครับ มองแล้วสบายตา(ชอบ)
    แล้วผมคิดว่าคันน่าจะดีกว่า 9 นะครับ โดยส่วนตัวก็ยังไม่ค่อยแน่ใจกับข้อมูลครับ

เสียง ให้ 9 คะแนนจ้า
    โดยรวมเสียงในเกมค่อยข้างดี ขอตัดที่ เสียงคนพูดที่บางที่ไม่เหมาะสมกับสถานการณ์
    แล้วก็ขอตัวที่ไม่มีอะไรให้ปรับ(ไม่สะใจ) แล้วเกมนี่ที่กล่องเขียนว่า DOLBY นะครับ แต่รุ้สึกว่าไม่ใช่ 5.1

Gameplay อันนี้ขอแยก SP ให้ 8.5 คะแนนกับ MP 9.5 นะครับ
    โดยรวม การเล่นคนเดียว ถือว่าไม่ทำให้ผิดหวังครับ เพราะมีโหมดการบินให้เลือก 2 แบบคือ On mode และ Off mode
    (Tips.Off mode ควรเล่น expert เพื่อให้ได้ฟิวจริงๆ)
    ถือว่าเป็นลูกเล่นใหม่ที่คุ่แข่งแบบ ACE combat ทำไม่ได้นะครับ แล้ว แต่ละด่านก็จะมีความพิเศษแตกต่างกับไป
    เช่นจำกัดความสูง แจมเรด้านะครับ
    AI ฝ่ายเรา ถ้ามันบินช้าเหมือนเราก็หาประโยชน์ไม่ค่อยได้ แต่นี่บินเร็วมากครับ
    ใช้ได้ดีเลยครับ แต่ขาดความสมจริงไปหน่อยนึง AI ฝ่ายตรงข้าม ค่อนข้างอ่อนไปนิดนึง(ขนาดเล่น Elite ยังง่าย)
    เล่นทำให้การเล่นตรงนี้แย่ไปจริงๆ เพราะเล่นๆไปจะเบื่อเอาง่ายๆ

การเล่นหลายคนนะครับ ถือว่าดีม มากสามารถปรับแต่งได้แม็ตการแข่งขันได้หลายแบบมากครับ
    ไม่ว่าจะร่วมมือกันตะลุยด่าน หรือจะ VS กันเล่น dogfight หรือจะ gunbattle 9ล9 ก็แล้วแต่เลยครับ
    ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ มีการเรียก support ต่างๆมาด้วยนะครับ สนุกมากครับ แต่เสียอย่างนึง ซึ่งเป็นจุดใหญ่ๆเลยนะครับ
    คือคนเล่นน้อยไปนิดนะครับ อย่างน้อยถ้า online กันได้ฝั่งละ 8 ละก็สุดๆเลยครับ

ความคุ้มค่าในการหามาเล่น 9 ครับ
    ถ้าถามว่าทำไมให้เยอะก็บอกเลยนะครับว่า เป็นเกม เครื่องบินรบแนวอาเขต ตัวแรกในคอม(มั้ง) ผมก็ถือว่า นะเล่นเกมคอมทุกคนไม่ควรพลาดครับ
    เท่าที่ไปดูมาใน online คนเล่นค่อยข้างเยอะครับ คีห้องเล่นได้เองครับ
    ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

ขอพักก่อนครับพอดีเหนื่อยแล้ว เดี๋ยวไว้มาอัพรุ้ห้นะครับ

ข้อดีคือ
    -เกมเครื่องบินแบบ "ขำขำ" เกมแรกในคอม(มั้ง)
    -เล่นง่ายครับ มีไม่กี่ปุ่มเอง
    -มีโหมดการเล่นที่หลายหลาย

ข้อเสียคือ
    -โหมด multiplayer คนเข้าห้องเล่นพร้อมกันได้แค่ 4 คน น้อยไปน่ะครับ
    -ด่านหลังๆ บางด่านไม่บุ้เดี๋ยวคนเล่นจะเบื่อเอา

ขอพักก่อนครับพอดีเหนื่อยแล้ว เดี๋ยวไว้มาอัพรูปห้นะครับ

มีอะใรสงสัยเกียวกับปัญหาหรือทริกอะไร ไปถามอีกกระทู้ใน game guide นะครับ ยินดีช่วยครับ

ปล.ถ้าชอบยังไงก็ขอบคุณด้วยครับ คนทำจะได้มีกำลังใจทำต่อ ไม่ใช่แค่กระทู้ผมนะ แต่ทุกกระทุ้ครับ สรา้งสังคมที่ดีใน OCZ ครับ
    Last edited by jajaboss; 3 Apr 2009, 09:10:41. Reason: แก้คำผิด

การเล่น SP ผมให้ 8.5 นะ ตัดตรงที่ EXP ขึ้นยากได้ใจ + ไม่ค่อยมีอะไรตื่นเต้นมาก
    แต่ MP ผมให้แค่ 7 เพราะว่าโหมดการเล่นน้อยไป + คนในหนึ่งห้องเข้าได้น้อยไป
    กราฟฟิคให้ 9 เลย ภาคสวยแถมไม่กินสเปค ตัดแค่ตรงที่มองไกล้ๆแล้วเละ ตัดไป.8กับไม่ค่อยมีเอฟเฟคความเร็วตัดไป.2
    ระบบเสียงผมให้ 8.5 ครับ เสียงต่างๆเจ๋งดี ทั้งเสียงพูด เสียงเครื่องบิน เสียงระเบิด

Comment

ท่านได้มาจากไหน กล่องเท่าไหร่ แผ่นแท้น่ะครับ

แล้วไปเล่น Versus/Online เจอวิญญาณ David เยอะไหม ?

Comment

ขอบใจจ้า ยังไม่ได้เล่นเลยอะ 55

Comment

Originally posted by GP03S View Post
          ท่านได้มาจากไหน กล่องเท่าไหร่ แผ่นแท้น่ะครับ

แล้วไปเล่น Versus/Online เจอวิญญาณ David เยอะไหม ?
          อ๋อผมได้มาจาก zest พันแต๊ปครับ

ปล.David นี่ ใช่พระเองในสเตลปรือเปล่าครัย

Comment

Originally posted by Tunza! View Post
            การเล่น SP ผมให้ 8.5 นะ ตัดตรงที่ EXP ขึ้นยากได้ใจ + ไม่ค่อยมีอะไรตื่นเต้นมาก
            แต่ MP ผมให้แค่ 7 เพราะว่าโหมดการเล่นน้อยไป + คนในหนึ่งห้องเข้าได้น้อยไป
            กราฟฟิคให้ 9 เลย ภาคสวยแถมไม่กินสเปค ตัดแค่ตรงที่มองไกล้ๆแล้วเละ ตัดไป.8กับไม่ค่อยมีเอฟเฟคความเร็วตัดไป.2
            ระบบเสียงผมให้ 8.5 ครับ เสียงต่างๆเจ๋งดี ทั้งเสียงพูด เสียงเครื่องบิน เสียงระเบิด
            ลืม review เสียงจ้า-*-

Comment

เฮย ทำไมหัวข้อกระทู้ผมกดผิดไปโดนหัวแม่โป้งลง แล้วแก้เป็นตั้งแล้ว ทำไมมันไม่เปลี่ยน-*-

Comment

พื้นดินดูใกล้ๆ ไม่สวยเลยอ่ะ

Comment

dig

Comment

เป็นผมผมให้ SP 7.5 - - นะ
                    อันนี้ตามความคิดเพราะเนื้่อเรื่องไม่มีอะไรเลย Assitant on , off เป็นไรที่ปวดหัวพอตัวแต่พอเล่นไปเรื่อยก็ชิน
                    + วิดีโอที่มันคุยกันผมอยากให้มันทำดีมาก ดูละหมดอารมณ์ทุกที เหอๆ

กราฟิก DX 10.1 ผมให้ 8 - -
                    จะว่าผมกดก็ได้นะ แต่อาจจะเป็นเพราะความคิดแต้ละคนครับ เอฟเฟ็กไอพ่นเวลามองจากด้านหน้าเหมือนมันพุ่งผ่านกระจกห้องนั่งบิน , จรวดยิงออกจากช่องอากาศ F22 -.- กระสุนยิงส่ายเหลือเกินครับ - - เว่อร์ไปนิด

Co-op บางที 2 คนยังแย่งกันยิงเลย 4 คนผมว่ากำลังดีนะ อิอิ

เสียงผมให้ 8 ครับ
                    พูดแบบไม่มีอารมณ์รวมเลย แล้วหน้าจอบรรยายภารกิจแบบเป็น MAp ก็ไม่มี - - เสียงพูดดูน่าเบื่อชวนหลับ
                    ส่วนเสียงเอฟเฟ็กดีครับ แต่ก็ยังไม่เท่าที่ควร

ขอบคุณมากสำหรับ Review เกมขับเครื่องบินเล่นอยุ่เกมเดียว Ace combat
                    เกมนี้ผมหวังว่าภาคต่อไปคงแก้เรื่องห้องนักบินนะ ^^ มั่วมาก เสียค่าลิขสิทธิ์เครื่องบินทำไมหว่า ?

ฟลุผมไม่เข้าใจว่าให้มาทำไมหว่า :O มันก็ช่วยได้ระดับหนึ่งนะ
                    เป็นเกมขับเครื่องบินที่ให้ co-op นานๆทีจะเจอ - -

WIC + DX10 = กำลังลองทำ Movie

Last edited by Roman9441; 7 Apr 2009, 00:21:14.

Comment

ถ้าจะให้ texture งาม ต้องใช้แรมเท่าไหร่ละเนี่ย

เกมแต่ละเกมมันแล้วแต่คนมองครับ พอดีผมชอบมองในแง่ดีอะนะ-*-

เอาเหอะครับ

ส่วน falre จะมีประโยชน์มากๆครับตอนเล่นออนไลน์ ถ้าคุณเล่นจะรุ้ครับ ว่าจรวกใน MP มันโหดมากมาย

Comment

ทราบครับลองแล้ว เก็บเข้ากล่องแล้ว - -a งงซื้อมาไมแต่ก็เอาเหอะเล่นของเขาก็ซื้อของแท้เขาหน่อยลองดูภาคต่อไปครับ
                        Cada loco con su tema ครับสำนวนนี้ใช้ได้ทุกทีครับ หรือแปลเป้นไทยว่า คนแต่ละคนก็ชอบแต่ละอย่าง

จะต้องใช้แรมเท่าไรผมไม่ทราบหรอกนะครับ เพราะจริงทีมงานบางอย่างทำแบบขอไปที ถ้าถามผมเป้นคนต่างประเทศ 50 เหรียญผมคงคิดหนักครับสำหรับเกมนี้
                        ฉากมองไกลมันก็โอเคครับ แต่ Texture เครื่องบินคือสิ่งที่น่าจะใส่ใจและความถูกต้องของห้องนักบินนี่น่าจะมีครับ เพราะทำดูมาใส่มั่วไปหมดเลย
                        >.< แต่ยังไงท่านก็ REview ได้ดีครับ
                        Last edited by Roman9441; 7 Apr 2009, 16:33:09.

Comment

Originally posted by Roman9441 View Post
                          ทราบครับลองแล้ว เก็บเข้ากล่องแล้ว - -a งงซื้อมาไมแต่ก็เอาเหอะเล่นของเขาก็ซื้อของแท้เขาหน่อยลองดูภาคต่อไปครับ
                          Cada loco con su tema ครับสำนวนนี้ใช้ได้ทุกทีครับ หรือแปลเป้นไทยว่า คนแต่ละคนก็ชอบแต่ละอย่าง

จะต้องใช้แรมเท่าไรผมไม่ทราบหรอกนะครับ เพราะจริงทีมงานบางอย่างทำแบบขอไปที ถ้าถามผมเป้นคนต่างประเทศ 50 เหรียญผมคงคิดหนักครับสำหรับเกมนี้
                          ฉากมองไกลมันก็โอเคครับ แต่ Texture เครื่องบินคือสิ่งที่น่าจะใส่ใจและความถูกต้องของห้องนักบินนี่น่าจะมีครับ เพราะทำดูมาใส่มั่วไปหมดเลย
                          >.< แต่ยังไงท่านก็ REview ได้ดีครับ
                          ขอบคุณจ้า

Comment

เกมนี้ถ้าจะว่ากันตามตรงผมให้แค่ 7 ครับหลักที่น่าเบื่อครับ
                            -ภารเกิจเดิมๆ
                            -AIฝ่ายเราโง่
                            -AIฝ่ายศัตรูชอบขับกวนทีนในบางเวลา
                            -กราฟิคพื้นดินไม่ใส่ใจในรายละเอียด
                            -กินสเปคไปหน่อยไหมพวก?!

แต่ที่ชอบก็มีคือ
                            -ยิงอย่างเดียว สนุกสนาน
                            -การบังคับง่าย มือใหม่หัดสบาย

นับว่าเล่นได้ผิวเผินครับ ถ้าหากว่าภารกิจมันเจกว่านี้เช่นยิงๆอย่างเดียวผมว่าน่าจะสนุกกว่านี้นะ แล้วก็ถ้ามีภาค 2 ด้วยอยากให้พัฒนาใหม่อีกเยอะๆหน่อย -w-*

Comment

อ่านะมันแล้วแต่คนชอบ สำหรับผมมันเหมือนของดูต่างหน้าจาก ACE combat ที่ทำให้ผมอกหักอะนะ

Comment

Working...
                              X