overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: Q9550 ผมติด U120EX + MX2 อุณภูมิ 55 องศา ทำไงดี

OverclockZone Member jobzaa's Avatar

Default Q9550 ผมติด U120EX + MX2 อุณภูมิ 55 องศา ทำไงดี

Q9550 ผมไม่ได้ oc เลยนะครับ ใช้ u 120 ex กับ ซิลิโคน mx2 idle ซัดไป 50-55 องศา วัดจาก core temp everest speedfan บอกมาเหมือนกันหมด core 0 1 2 3 50-55 ดูจาก bios 30 องศา -"- (ใน core temp อุณภูมิ cpu ก็ 30-32 (แต่ cpu core 50-55)) ผมลองแกะซิงมาทาซิลิโคนใหม่แล้ว(ไม่ได้หยดเยอะด้วยนะครับ) ก็เหมือนเดิม สายไฟภายในก็จัดดีแล้วไม่มีตัวอะไรมากั้นทางลม (ใช้case V9 ของ TT) ตอนร้านประกอบให้กับตอนทำเอง อุณภูมิก็ประมานนี้อะครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร ซิงผมก็ขัดน็อตแน่นนะ ขันจนสุด เป็นไปได้ไหมครับว่า cpu ผมมีปัญหา ? แบบว่ามีปัญหาเรื่องความร้อนแต่ยังสามารถใช้งานได้ (ต้องไปเคลม) เคสผม ปิดฝาเคส ห้องไม่เปิดแอร์
    เมนบอดผม P5Q Deluxe พัดลมที่ติดกับ ซิงใช้ Thermaltake Thunderblade 120 mm

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค้าบ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

กำครับ เชื่อ bios ซิครับ โปรแกรมจะเชื่อได้ต่อเมื่อมันแสดงเท่ากับ bios ครับ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

up bios เกี่ยวกันปะ อิอิ

OverclockZone Member joutboo's Avatar

up bios เกี่ยวกันปะ อิอิ
    ผมเองเจอะกะตัว ความร้อน 13 องศาอัพเดทแล้วพุ่ง 42 เรยคับ

OverclockZone Member jobzaa's Avatar

bios ผมอัพมาแล้ว ครับ มันก็เหมือนเดิมอุณภูมิ cpu ที่ไบออสมันต่างกับ อุณภูมิของแต่ละ core ยังไงอะ ? ต่างกันเกือบครึ่ง 30 กับ 55 (เคยมีคนบอกว่า cpu temp เปนอุณภูมิเฉลี่ย (ที่ดูจาก bios)) แล้วพวกโปรแกรม core temp มันเอาข้อมูลอุณภูมิมาจาก register ใน cpu โดยตรงเลยนิครับ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

ผมว่าโปรแกรมเพี้ยนครับ

OverclockZone Member ThanaSoft's Avatar

มันก็ปกตินิครับ ที่ CPU core จะร้ิอนกว่า CPU temp

ของผม E7300 CPU อยู่ที่ 25 Core1 40 Core2 39

ประเด็นคือวา ทำไมผมใช้ u 120 ex กับซิลิโคน mx2 แล้วอุณภูมิมันยัง 50 กว่าๆ ทั้งๆที่คนอื่นเขา 30 ปลายๆ 40 กัน

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

VCORE เท่าไหร่

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by jobzaa View Post
    bios ผมอัพมาแล้ว ครับ มันก็เหมือนเดิมอุณภูมิ cpu ที่ไบออสมันต่างกับ อุณภูมิของแต่ละ core ยังไงอะ ? ต่างกันเกือบครึ่ง 30 กับ 55 (เคยมีคนบอกว่า cpu temp เปนอุณภูมิเฉลี่ย (ที่ดูจาก bios)) แล้วพวกโปรแกรม core temp มันเอาข้อมูลอุณภูมิมาจาก register ใน cpu โดยตรงเลยนิครับ
    ก็นั้นแหละครับ มันอ่านจาก register ของ cpu โดยตรง ซึ่งมันก็ต้องเอามาคำนวณก่อนถึงจะได้ค่าอุณหภูมิจริง ๆ แล้วถ้าเกินวิธีการคำนวณมันผิด เช่น อ่านมาจาก cpu รุ่นของท่าน แต่ดันเอาวิธีคำนวณของ P4 มาคำนวณ มันก็แสดงค่าออกมาผิดเช่นกัน

ปล. สมมตินะ หุหุ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ไม่ oc ไฟเดิมๆ ซิ้งค์ก็เทพ ซิลิโคนก็เทพ temp idle ไม่น่าถึง 55 นะผมว่า

อย่างเก่งให้ประมาณ 40 (core) ละกัน คิดว่าคงไปเจอ cpu ตัวที่ร้อนแล้วหล่ะครับ

แต่จะไปเคลมคงยาก เพราะมันใช้งานได้ปกติ ร้านมันต้องอ้างแบบนี้อยู่แล้ว

ยังไงก็ลองโทรไปคุยกับเค้าก่อนแล้วกัน แต่ผมว่ายาก

ไฟทุกอย่างเดิมๆหมด ไม่ได้ปรับอะไรในไบออสเลย

OverclockZone Member Captain MiKE's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

น่าจะเซ็นเซอร์เพี้ยนมากกว่า
    P5Q Deluxe ผมเคยใช้ครับ เซ็นเซอร์เชื่อไม่ค่อยได้ครับ

Quote Originally Posted by Captain MiKE View Post
    น่าจะเซ็นเซอร์เพี้ยนมากกว่า
    P5Q Deluxe ผมเคยใช้ครับ เซ็นเซอร์เชื่อไม่ค่อยได้ครับ
    ถ้าเซนเซอร์เพี้ยนต้องเคลมหรอครับ ?

OverclockZone Member Captain MiKE's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

Quote Originally Posted by jobzaa View Post
    ถ้าเซนเซอร์เพี้ยนต้องเคลมหรอครับ ?
    คือ รุ่นนี้มันชอบเอ๋อๆครับ ลองดูกระทู้เก่าๆของ รวมคนที่ใช้ p5q deluxe ครับ
    ไม่ต้องเคลมหรอกครับ ไม่ได้เสียหายอะไร ถ้าไฟเดิมๆทุกอย่างไม่ต้องซีเรียสครับ

แล้ววิธีเชคอุณภูมิอื่นอีกไหมครับ นอกจากเอามือไปแตะ

OverclockZone Member Criticism's Avatar

ผมก็ใช้อยู่ครับ Q9550 P5Q Deluxe Idle ที่ 48-55 เหมือนกันครับ ซิงค์เดิมยังไม่ OC
    แต่วันนี้ไปถอย V8 มาแล้วแต่ยังขาด MX-2 รอวันที่ 5 ไปมีตติ้ง แล้วก็ไปซื้อด้วยเลย

Quote Originally Posted by Criticism View Post
    ผมก็ใช้อยู่ครับ Q9550 P5Q Deluxe Idle ที่ 48-55 เหมือนกันครับ ซิงค์เดิมยังไม่ OC
    แต่วันนี้ไปถอย V8 มาแล้วแต่ยังขาด MX-2 รอวันที่ 5 ไปมีตติ้ง แล้วก็ไปซื้อด้วยเลย
    หรือ sensor มันเพี้ยนจิงหว่า ถ้าสมมุติมันร้อน 50 จิงตัวฟินที่ซิงจะร้อนด้วยไหม ?

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

ประกันอะไรครับ

Quote Originally Posted by HomeAudioSystem View Post
    ประกันอะไรครับ
    synnex ครับ ทั้งบอดและ cpu

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks