Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q9550 ผมติด U120EX + MX2 อุณภูมิ 55 องศา ทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q9550 ผมติด U120EX + MX2 อุณภูมิ 55 องศา ทำไงดี

Q9550 ผมไม่ได้ oc เลยนะครับ ใช้ u 120 ex กับ ซิลิโคน mx2 idle ซัดไป 50-55 องศา วัดจาก core temp everest speedfan บอกมาเหมือนกันหมด core 0 1 2 3 50-55 ดูจาก bios 30 องศา -"- (ใน core temp อุณภูมิ cpu ก็ 30-32 (แต่ cpu core 50-55)) ผมลองแกะซิงมาทาซิลิโคนใหม่แล้ว(ไม่ได้หยดเยอะด้วยนะครับ) ก็เหมือนเดิม สายไฟภายในก็จัดดีแล้วไม่มีตัวอะไรมากั้นทางลม (ใช้case V9 ของ TT) ตอนร้านประกอบให้กับตอนทำเอง อุณภูมิก็ประมานนี้อะครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร ซิงผมก็ขัดน็อตแน่นนะ ขันจนสุด เป็นไปได้ไหมครับว่า cpu ผมมีปัญหา ? แบบว่ามีปัญหาเรื่องความร้อนแต่ยังสามารถใช้งานได้ (ต้องไปเคลม) เคสผม ปิดฝาเคส ห้องไม่เปิดแอร์
    เมนบอดผม P5Q Deluxe พัดลมที่ติดกับ ซิงใช้ Thermaltake Thunderblade 120 mm

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค้าบ

กำครับ เชื่อ bios ซิครับ โปรแกรมจะเชื่อได้ต่อเมื่อมันแสดงเท่ากับ bios ครับ

Comment

up bios เกี่ยวกันปะ อิอิ

Comment

up bios เกี่ยวกันปะ อิอิ
        ผมเองเจอะกะตัว ความร้อน 13 องศาอัพเดทแล้วพุ่ง 42 เรยคับ

Comment

bios ผมอัพมาแล้ว ครับ มันก็เหมือนเดิมอุณภูมิ cpu ที่ไบออสมันต่างกับ อุณภูมิของแต่ละ core ยังไงอะ ? ต่างกันเกือบครึ่ง 30 กับ 55 (เคยมีคนบอกว่า cpu temp เปนอุณภูมิเฉลี่ย (ที่ดูจาก bios)) แล้วพวกโปรแกรม core temp มันเอาข้อมูลอุณภูมิมาจาก register ใน cpu โดยตรงเลยนิครับ

Comment

ผมว่าโปรแกรมเพี้ยนครับ

Comment

มันก็ปกตินิครับ ที่ CPU core จะร้ิอนกว่า CPU temp

ของผม E7300 CPU อยู่ที่ 25 Core1 40 Core2 39

Comment

ประเด็นคือวา ทำไมผมใช้ u 120 ex กับซิลิโคน mx2 แล้วอุณภูมิมันยัง 50 กว่าๆ ทั้งๆที่คนอื่นเขา 30 ปลายๆ 40 กัน

Comment

VCORE เท่าไหร่

Comment

Originally posted by jobzaa View Post
                    bios ผมอัพมาแล้ว ครับ มันก็เหมือนเดิมอุณภูมิ cpu ที่ไบออสมันต่างกับ อุณภูมิของแต่ละ core ยังไงอะ ? ต่างกันเกือบครึ่ง 30 กับ 55 (เคยมีคนบอกว่า cpu temp เปนอุณภูมิเฉลี่ย (ที่ดูจาก bios)) แล้วพวกโปรแกรม core temp มันเอาข้อมูลอุณภูมิมาจาก register ใน cpu โดยตรงเลยนิครับ
                    ก็นั้นแหละครับ มันอ่านจาก register ของ cpu โดยตรง ซึ่งมันก็ต้องเอามาคำนวณก่อนถึงจะได้ค่าอุณหภูมิจริง ๆ แล้วถ้าเกินวิธีการคำนวณมันผิด เช่น อ่านมาจาก cpu รุ่นของท่าน แต่ดันเอาวิธีคำนวณของ P4 มาคำนวณ มันก็แสดงค่าออกมาผิดเช่นกัน

ปล. สมมตินะ หุหุ

Comment

ไม่ oc ไฟเดิมๆ ซิ้งค์ก็เทพ ซิลิโคนก็เทพ temp idle ไม่น่าถึง 55 นะผมว่า

อย่างเก่งให้ประมาณ 40 (core) ละกัน คิดว่าคงไปเจอ cpu ตัวที่ร้อนแล้วหล่ะครับ

แต่จะไปเคลมคงยาก เพราะมันใช้งานได้ปกติ ร้านมันต้องอ้างแบบนี้อยู่แล้ว

ยังไงก็ลองโทรไปคุยกับเค้าก่อนแล้วกัน แต่ผมว่ายาก

Comment

ไฟทุกอย่างเดิมๆหมด ไม่ได้ปรับอะไรในไบออสเลย

Comment

น่าจะเซ็นเซอร์เพี้ยนมากกว่า
                          P5Q Deluxe ผมเคยใช้ครับ เซ็นเซอร์เชื่อไม่ค่อยได้ครับ

Comment

Originally posted by Captain MiKE View Post
                            น่าจะเซ็นเซอร์เพี้ยนมากกว่า
                            P5Q Deluxe ผมเคยใช้ครับ เซ็นเซอร์เชื่อไม่ค่อยได้ครับ
                            ถ้าเซนเซอร์เพี้ยนต้องเคลมหรอครับ ?

Comment

Originally posted by jobzaa View Post
                              ถ้าเซนเซอร์เพี้ยนต้องเคลมหรอครับ ?
                              คือ รุ่นนี้มันชอบเอ๋อๆครับ ลองดูกระทู้เก่าๆของ รวมคนที่ใช้ p5q deluxe ครับ
                              ไม่ต้องเคลมหรอกครับ ไม่ได้เสียหายอะไร ถ้าไฟเดิมๆทุกอย่างไม่ต้องซีเรียสครับ

Comment

Working...
                              X