Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sapphire ATI Radeon HD 4850 1GB. DDR3 ตัวนี้เวิร์คไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sapphire ATI Radeon HD 4850 1GB. DDR3 ตัวนี้เวิร์คไหมคับ

พอดีการ์ดจอที่ใช้อยู่เดิม คือ Galaxy 8800 GTS 320MB. เสียคือภาพแตก ไปเคลมมาสองรอบ ได้ตัวใหม่มาใช้ ไม่เกิน 2 อาทิตย์ก้เป็นอาการเดิมอีก เลยขอที่ศูนย์เปลี่ยนรุ่นเลย เพราะตัว 8800GTS ในตลาดมันหาซื้อแทบไม่ได้เลย

ทางศูนย์ก็เสนอเป็น Sapphire ATI Radeon HD 4850 1GB. DDR3 มาให้ เลยอยากทราบว่า การ์ดตัวนี้ดีไหมคับ แล้วถ้าเทียบกับตัวเดิม สเปคดีกว่าเดิมเยอะไหมคับ

ดีกว่าของเดิมเยอะครับ...
    แล้ว+เงินเพิ่มไปเท่าไหร่ครับ

Comment

ไม่ได้เพิ่มเงินนะคับ เพราะการ์ดตัวเก่าที่ผมเอาไปเคลม แล้วทางบริษัทเปลี่ยนตัวใหม่ให้มา มันเสียอาการเดียวกัน สองรอบเลยคับ แล้วครั้งที่สองไปเคลมสินค้าเจอพนักงานที่เป็นฝ่ายรับสินค้า พุดจาแย่มาก ยืนเถียงกับผมที่หน้าเคาน์เตอร์ ก็เลยขอคุยกับทางผู้จัดการ ๆก็เลยลงมาดูแลให้เอง

ปล. อยากถามอาการที่การ์ดจอ ภาพแตกนะคับ ว่าเกิดจากอะไร

การ์ดจอ Galaxy 8800 GTS 320MB. ที่เผมอาไปเคลม แล้วได้ตัวใหม่มา อาการมันก็เป็นเหมือนเดิมเลย คือภาพจะแตก หนักๆเลยก็คือเปิดไม่ติด มันเป็นหมดเลย 2 ครั้งที่เคลมตัวใหม่แล้วกลับมาใช้ แต่เท่าที่สังเกตุการ์ดตัวใหม่ที่เอามาให้(Galaxy 8800 GTS 320MB.) สภาพแย่ๆมากเก่าสุดๆ เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่การ์ดจอที่บริษัทที่เปลี่ยนมาให้มันไม่ดีเอง หรือเป็นที่คอมผมเองนะ สเปคคอมที่ผมใช้

CPU E6600
      Ram 2 GB.
      Power Enemax 450 w.
      DVD Writer
      VGA Galaxy 8800 GTS 320MB.(ตัวที่เสีย 3 ตัวอาการเดียวกัน)

การ์ดตัวแรก ตัวที่ซื้อมาใช้มาปีกว่า ถึงเสีย
      การ์ดตัวที่สอง ที่เคลมมา ใช้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ ภาพแตก คอมแฮ็ง
      การ์ดตัวที่สาม ที่เคลมมา ใช้ไม่ถึงอาทิตย์ ภาพแตก คอมแฮ็ง
      การ์ดตัวที่สี่ เปลี่ยนรุ่นเป็น Sapphire ATI Radeon HD 4850 1GB. DDR3 ยังไม่รู้จะใช้ได้นานเท่าไหร่
      Last edited by tat; 3 Apr 2009, 15:50:36.

Comment

ให้ไวเลย แรงกว่าเดิมมาก

Comment

Originally posted by tat View Post
          ไม่ได้เพิ่มเงินนะคับ เพราะการ์ดตัวเก่าที่ผมเอาไปเคลม แล้วทางบริษัทเปลี่ยนตัวใหม่ให้มา มันเสียอาการเดียวกัน สองรอบเลยคับ แล้วครั้งที่สองไปเคลมสินค้าเจอพนักงานที่เป็นฝ่ายรับสินค้า พุดจาแย่มาก ยืนเถียงกับผมที่หน้าเคาน์เตอร์ ก็เลยขอคุยกับทางผู้จัดการ ๆก็เลยลงมาดูแลให้เอง

ปล. อยากถามอาการที่การ์ดจอ ภาพแตกนะคับ ว่าเกิดจากอะไร

การ์ดจอ Galaxy 8800 GTS 320MB. ที่เผมอาไปเคลม แล้วได้ตัวใหม่มา อาการมันก็เป็นเหมือนเดิมเลย คือภาพจะแตก หนักๆเลยก็คือเปิดไม่ติด มันเป็นหมดเลย 2 ครั้งที่เคลมตัวใหม่แล้วกลับมาใช้ แต่เท่าที่สังเกตุการ์ดตัวใหม่ที่เอามาให้(Galaxy 8800 GTS 320MB.) สภาพแย่ๆมากเก่าสุดๆ เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่การ์ดจอที่บริษัทที่เปลี่ยนมาให้มันไม่ดีเอง หรือเป็นที่คอมผมเองนะ สเปคคอมที่ผมใช้

CPU E6600
          Ram 2 GB.
          Power Enemax 450 w.
          DVD Writer
          VGA Galaxy 8800 GTS 320MB.(ตัวที่เสีย 3 ตัวอาการเดียวกัน)

การ์ดตัวแรก ตัวที่ซื้อมาใช้มาปีกว่า ถึงเสีย
          การ์ดตัวที่สอง ที่เคลมมา ใช้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ ภาพแตก คอมแฮ็ง
          การ์ดตัวที่สาม ที่เคลมมา ใช้ไม่ถึงอาทิตย์ ภาพแตก คอมแฮ็ง
          การ์ดตัวที่สี่ เปลี่ยนรุ่นเป็น Sapphire ATI Radeon HD 4850 1GB. DDR3 ยังไม่รู้จะใช้ได้นานเท่าไหร่

อยากถามว่าใช้มากี่ปีแล้วคับ คือผมเคยเป็นอาการคล้ายๆักันแต่ตอนนั้นคอมผมเก่ามากแล้ว เปลี่ยนการ์ดจออยู่นั้นแหละ ไม่หายสักที เลยลองมา เช็คที่เมนบอร์ด ปรากฏว่า C บวมคับ ตรงแถวๆ ซีพียู ก็เลยจัดการ เปลี่ยน C สักพักบวมอีก เปลี่ยนเครื่องใหม่มันเลย รำคาญและ 5555

ปล. บอกไว้กันถาม C ลักษณะ เป็นแทงๆ กลม ๆยาว ๆ คับ ลองดูมีเยอะแยะบนเมนบอร์ด ลองดูว่า มีตัวไหนลักษณะเพี้ยนไปจากตัวอื่น ถ้าสมบูรณืก็จะเป็น กลมๆ แท่งๆ สวยๆ แต่ถ้าเพี้ยนไป จะมีอาการบวมๆ คับ

Comment

รออะไร ไปแลกเลย ด่วน ก่อนเค้าเปลี่ยนใจ

Comment

Originally posted by maorublind View Post
              อยากถามว่าใช้มากี่ปีแล้วคับ คือผมเคยเป็นอาการคล้ายๆักันแต่ตอนนั้นคอมผมเก่ามากแล้ว เปลี่ยนการ์ดจออยู่นั้นแหละ ไม่หายสักที เลยลองมา เช็คที่เมนบอร์ด ปรากฏว่า C บวมคับ ตรงแถวๆ ซีพียู ก็เลยจัดการ เปลี่ยน C สักพักบวมอีก เปลี่ยนเครื่องใหม่มันเลย รำคาญและ 5555

ปล. บอกไว้กันถาม C ลักษณะ เป็นแทงๆ กลม ๆยาว ๆ คับ ลองดูมีเยอะแยะบนเมนบอร์ด ลองดูว่า มีตัวไหนลักษณะเพี้ยนไปจากตัวอื่น ถ้าสมบูรณืก็จะเป็น กลมๆ แท่งๆ สวยๆ แต่ถ้าเพี้ยนไป จะมีอาการบวมๆ คับ

คอมตัวนี้ประกอบมาได้ปีกว่าเกือบสองปีคับ ส่วนบอร์ดก้เพิ่งไปเคลมมาตอนที่เอาการืดจอไปเคลมครั้งแรกนะคับ ตอนแรกช่างคิดว่าเป็นที่บอร์ดเลยให้ไปเคลมบอร์ดใหม่

แต่พอได้การืดที่เคลมมาแล้วอาการก็เป็นเหมือนเดิมนะคับ ตอนนี้กำลังลองการ์ดตัวที่ศูนย์เปลี่ยนให้ใหม่อยู่

Comment

เป็นผมจะรีบแลกแล้วเชคระบบไฟว่าเกิดจาก psu คุณไม่ดีแล้ว (ไม่ใช่ว่าไฟไม่พอ แต่ระบบการจ่ายไฟอาจไม่ดีแล้ว) ไม่ก็บอร์ดจ่ายไฟไม่ดีแล้ว อุๆ ได้การ์ดใหม่มาคุ้มมากๆครับ ไม่เสียตังอีก ดีกว่า ARC เยอะเลย (บัฟARCทุกวิธี เข็ดแล้วจ้า)

Comment

Originally posted by shady View Post
                  เป็นผมจะรีบแลกแล้วเชคระบบไฟว่าเกิดจาก psu คุณไม่ดีแล้ว (ไม่ใช่ว่าไฟไม่พอ แต่ระบบการจ่ายไฟอาจไม่ดีแล้ว) ไม่ก็บอร์ดจ่ายไฟไม่ดีแล้ว อุๆ ได้การ์ดใหม่มาคุ้มมากๆครับ ไม่เสียตังอีก ดีกว่า ARC เยอะเลย (บัฟARCทุกวิธี เข็ดแล้วจ้า)

ตอนนี้แลกมาแล้วคับ

วิธีเช็คกว่า psu เราว่าระบบจ่ายไฟดีไม่ดีไหมอะคับ เพราะก็กลัวเหมือนกันว่ามันจะเป็นอาการเดิมอีก ส่วนระบบจ่ายไฟจากเมนบอร์ดคิดว่าไม่น่าใช่นะคับ เพราะเมนบอร์ดก็เพิ่งเคลมตัวใหม่มาเหมือนกันนะคับ เพราะถ้าเป็นที่ psu ก็จะเอาไปเคลมเพราะตัวนี้ประกัน 5 ปีคับ

Comment

Working...
                  X