Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเกรดเป็นอะไรได้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพเกรดเป็นอะไรได้บ้าง

เครื่อง desktop ของผม ตั้งแต่ ปี 2002
    m/b ecs p4vmm2 socket478 mPGA
    cpu p 4 1.7 codename:willamette 478
    ram 128 mb 133 MHz M/B รับได้ 266 MHz
    hd samsung 40 gb

จะอัพเป็นอะไรได้บ้างครับ การ์ดจอไม่เอา
    (ขอแบบไม่ต้องเปลี่ยน m/b นะครับ)
    แต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็ไม่เป็นไร
    เอาแบบถูกๆนะครับ อยากแค่ให้มันเร็วขึ้นเฉยๆครับ เพราะตอนนี้มี Notebook ใช้

ใส่แรม DDR 400 512 MBหรือ 1GB ก็ช่วยได้เยอะ

แต่ จอออนบอร์ดตัวนี้มันทำเครื่องอืด -*-

ส่วนตัวให้ ซื้อ Sempron 2800+ socket754 + บอร์ด ชิพ NF ช่นasus K8N-VM +แรม
    งบประมาน 3000 -4000 ได้เครื่องแรง เหมือนใหม่

Comment

น่าจะเพิ่มได้แต่แรมอย่างเดียวแหละมั้งท่าน

Comment

เพิ่มแรมครับ

Comment

cpu ที่ใช้ socket นี้ ไม่มีแล้หรอครับ

Comment

Originally posted by compaq View Post
            cpu ที่ใช้ socket นี้ ไม่มีแล้หรอครับ

มี แต่ใส่แล้ว มันจะอืดเหมือนเดิม เพราะ Mainboard

Comment

256 เล่นXpยังมีอึดให้เห็น 128ไม่ต้องพูดถึง

อัพเป็น 512 ครับ

Comment

ถ้าจะเปลี่ยน CPU ก็คงแนะนำให้เปลี่ยน M/B ไปด้วยน่ะครับ เพราะM/B ตัวนี้มันตันไปไหนไม่ได้แล้วอ่ะครับ แล้วก็ราคา CPU ของ Socket 478 มันพอๆกับ ของ Socket ใหม่ๆเลยน่ะ ซึ่งของใหม่มัน"แรงกว่าเยอะ"เลยน่ะครับ ^^" แต่ถ้าใช้แค่ ทำงานเอกสารทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง ไม่มีอะไรมาก ก็ เพิ่มแรมอย่างเดียวก็ได้ครับ หาสัก 512MB เพิ่มอีกตัว จะดีมากครับ
                (เครื่องที่ออฟฟิศผม Celeron 1.5GHz Ram 384MB [128+256] ก็ใช้งานได้ลื่นๆ ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าดึงแรมออกไปตัวนี่ ถึงกับเต่าแซงเลยครับ ^^")

Comment

แล้วแรม 512 ใส่รุ้นไหนได้บ้างครับ

Comment

ไปถอยมาแล้วครับ kingston 512 mb 133mhz ที่ commart 1630 บาทครับ

Comment

Working...
                    X