Announcement

Collapse
No announcement yet.

โดนร้าน and โกงเครมฮารดดิส ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โดนร้าน and โกงเครมฮารดดิส ครับ

ผมไปซื้อฮาร์ดดิฟกับกล่องใส่ฮาร์ดดิส มาจากร้าน and computer ที่พันธ์ทิพย์งามวงวาน ผมก็ให้ร้านเอาฮาร์ดดิสใส่ไปในกล่องต่อแบบ USB
    ใช้งานไปได้ประมาณ 5 เดือน ฮาร์ดดิสมันก้อมีอาการว่าเครื่องcom มองมันไม่เห็น
    วันอาทิตย์ที่ 29 มีนาคม ผมก็เอาไปให้ที่ร้าน and computer ที่พันทิพย์สาขาเพชรบุรีดูอาการให้
    ทางร้านเขาบอกว่ากล่องไม่เสีย แต่ฮารดดิสเสียทางร้าน and เครมประกันย์ Dcom ให้ แล้วบอกผมว่าอีกประมาณ 3 วันให้ติดต่อมาเมื่อครบ 3 วัน (วันพุธที่ 1 เมษา) ผมติดต่อไปถามเรื่องเครมฮาร์ดดิสกับร้าน and
    ช่างเขาก็บอกมาว่าDcom เครมให้ไม่ได้ครับ เนื่องจากที่ serial เป็นรอย
    พอได้ยินแบบนี้ผมก็งง เพราะเอาฮาร์ดดิสออกจากกล่องมาครั้งเดียวเอง
    ผมก็บอกไปว่าตอนเอาไปให้ที่ร้านยังไม่มีรอยเลยนะครับ
    ทางร้านก็พูดบอกว่า ร้านก็ไม่ได้ทำเหมือนกัน...
    เย็นวันพุธนี้ผมก้อไปที่ร้าน ก็ไปถามว่าทำไมถึงไม่ได้แล้วพอจะช่วยผมได้ไหม
    พนักงานขายที่ร้านก็บอกว่าได้แต่ให้รออีกภายใน 2 วัน ทางร้านจะติดต่อกลับไป
    (ผมเริ่มรู้สึกเหมือนโดนผลัดวันประกันพรุ่ง)
    ผมรอไปวันนึงก็ไม่มีการติดต่อกลับมาผมจึงโทรไปถามเองว่าเป็นยังไงบ้างแล้วเรื่องรอยล่ะครับ
    พนักงาน ร้านก็บอกว่าเครมไม่ได้ค่ะ ทางร้านก็ไม่ได้ฮาร์ดดิสคุณเป็นรอยด้วยค่ะ
    (ในใจผมถามหน่อยเหอะครับ จะมีผู้บริโภคคนไหนจะมาขีดข่วนรอยSerail ฮาร์ดดิสตัวเอง)
    วันถัดมา(วันศุกร์ที่ 3 เมษายน 2552) ผมก็ไปที่ร้าน and ที่พันทิพย์เพชรบุรี
    เมื่อผมไปถึงร้าน and ผมก็ขอดูฮาร์ดดิสผมซึ่งเห็นว่าเป็นรอยเหมือนมีมีดกรีดไปแล้วมันค่อนข้างจะเฉพาะเจาะจงตรงที่บาร์โค้ดด้วยน่ะครับ
    แล้วพนักงานคนที่คุยกับผมเขาก็บอกว่าทาง Dcom เครมให้ไม่ได้ค่ะ แต่มีอีกแบบนึงคือ ซ่อมหรือเครมแต่ต้องเพิ่มตังนะคะ
    (ผมได้ยินแบบนี้ผมเดาออกเลยตกลงรอยที่ขีดบนฮาร์ดดิสผมนี้เกิดจากทางร้านใช่ไหม ต้องการเอาค่าเครมใช่ไหม)
    ผมก็ถามพี่เขาไปว่า จะซ่อมก็ซ่อม เครมก็เครม สิพี่เอาให้แน่นอนสักอย่าง
    พี่พนักงานแกก็เงียบไป
    จากนั้นช่างก็มาบอกกับผมว่า รอยบนSerial อาจจะเกิดจากกล่องก็ได้นะน้อง
    ผมก็บอกช่างไปว่า พี่ครับฮาร์ดดิสกับกล่องมันยึดกันด้วยน็อต 4 ตัวแล้วมันจะดิ้นจนเกิดรอยได้ยังไงครับ (ช่างแกพูดแบบส่งเดชนี่หว่า)
    ผมก็บอกไปว่า พี่ครับ พี่ไม่ต้องตามเรื่องเครมฮาร์ดดิสให้ผมละ เดี๋ยวผมจะเอาไปเครมร้าน Dcom เอง จากนั้นผมก็ให้ร้าน Dcom ดูอาการให้แล้วเขาบอกว่าให้ติดต่อกลับมาภายหลัง

คำถามที่ผมคาใจอยู่น่ะครับ
    รอยที่เกิดน่ะครับ ไม่ได้เกิดจากการวางซ้อนกันเลยเป็นรอยเฉพาะจุด ถ้าเก็บของไม่ดียังไงก็ต้องเป็นรอยในลักษณะกระจายๆ และตอนผมเอาไปมันยังไม่มีรอยนะครับ อีกอย่างนึงก็คือไม่มีผู้บริโภคคนไหนเขาอยากขีดรอยที่บาร์โค้ดเองหรอกครับ
    พนักงานที่ร้าน and เขาบอกว่าน้องจะซ่อมหรือเครมก็ได้นะแต่ต้องเพิ่มตังค์ พี่เขาพูดมาแบบนี้ผมก็รู้ละว่าตกลงอยากได้ตังค์ผมใช่ไหม แล้วรอยนั้นที่ร้าน and ก็ทำมาเพื่อให้ผมเครมกับ Dcom ไม่ได้ใช่ไหม

เรื่องนี้ผมอยากเอามาบอกเพื่อนๆน่ะครับว่าการโกงการเครมฮาร์ดดิฟเพื่อจะเอาค่าเครมมันมีอยู่และผมโดนมาเองวันนี้เอง

อีกอย่างนึงครับ คือเรื่องของจรรยาบรรณทุกอาชีพควรจะมี ความซื่อสัตย์ของทุกอาชีพก็ควรจะมี แต่ร้าน and นี้ไม่มีเลย แถมยังโกหกหน้าด้านๆอีก

ปล. ก่อนซื้อร้านนี้มีพี่แถวบ้านผมเขาเป็ยช่างซ่อมคอมแนะนำให้ซื้อร้านนี้ครับ
    ชิ้นแรกที่ผมซื้อนะ DvD RW ของ Asus ซื้อมาชิ้นแรกเลยกลับไปถึงบ้านผมจะลงไดร์ฟเวอร์ของปริ้นเตอร์ปรากฎว่า Dvd มันไม่อ่านมันขึ้นว่า Not Responding แล้วคอมผมก็ค้างไป จากนั้นผมปิดเครื่องแล้วลองเปิดแผ่นหนังดูบ้างก็ขึ้นแบบเดิม ลองไปอยู่ 4-5 แผ่นก็รู้เลยว่ามันเสีย
    วันรุ่งขึ้นผมก็ไปเปลี่ยนแบบเดิม ผลคือเหมือนเดิมครับ วันถัดมาก็เลยไปเปลี่ยนเป็น DvD Rw ของ LiteOn แทน ถึงจะใช้ได้ครับ
    ชิ้นที่สอง การ์ดจอยี่ห้อ Sprak GF5500 ซื้อกลับมาลองที่บ้านผลคือ Spark สมชื่อเลยครับ จอดำปิดเลย วันถัดมาผมก็เอาไปเปลี่ยนเป็นแบบเดิม ผลออกมาคือภาพกระตุกมากครับ รับไม่ได้เลย จะเปิด word ยังค้างเลยครับ วันรุ่งขึ้นผมเลยเปลี่ยนเป็นแรมกับทัมป์ไดร์ฟมา
    ชิ้นที่สามและ4 ก็เป็นฮาร์ดดิสกับกล่องใส่ฮาร์ดดิสต์ที่ผมเล่ามาให้ฟังล่ะครับ

สรุปว่า ในความคิดผมนะ ซื้อของร้านนี้มาส่วนมากได้แต่ของเสียๆมาทั้งนั้นเลย
    เครมของก็โดนโกงอีกก็เลยอยากจะแนะนำเพื่อนๆนะครับว่าอย่าไปร้านนี้

ขอบคุณที่อ่านนะครับ

ความอดทนสูงนะครับ ถึงเสียหลายอันแต่ก็ซื้อของเค้าเรื่อยๆ

Comment

แย่เลยแบบนี้

Comment

ผมไม่ได้จะว่าหรืออย่างไรนะคับ แต่ผมคิดว่าการที่ฮาร์ดแวร์เสียนี่อาจเกิดได้จากหลายสาเหตุอาจจะเกิดจากคอมท่านก้อเป็นได้ส่วนตัวไม่รู้จักร้านนี้ ยังไงก้อเหนใจท่านนะคับแต่ต้องขอชมท่านว่าใจกว้างมากๆ ยังไงถ้าซื้อของคราวหน้าก้อควรซื้อร้านที่มีเครดิตดีๆหน่อยนะคับบางทีร้านที่เราไม่รู้จักอาจจะดีกว่าร้านที่ถูกแนะนำมา

Comment

ก่อนเครมผมถ่านรูปทุกซิกทุกมุมเลยครับ +จด Serial ไว้ตลอดเลย กันไว้ก่อน แต่ยังไม่เคยมีปัญหา

Comment

น่าเห็นใจจริงๆครับ ร้านแบบนี้มันคงล่มจมสักวันครับ

Comment

ร้านจังไร

Comment

Originally posted by blazht View Post
                ร้านจังไร

Comment

ทีหลังพกกล้องถ่ายรูปไปเลยสิ ถ่ายให้เห็นเลยว่า ไม่มีรอยขี้ข่วนใดใด

อย่างงี้แม่งเซง

Comment

จะได้จำชื่อร้านนี้ไว้ ไม่ต้องไปซื้อของมัน ผมไปเดินบ่อยพันทิพย์งาม ยังไงขอบคุณสำหรับข้อมูลและเอาใจช่วยครับ

Comment

ถ้าเป็นผมนะผมคงเลิกชื้อตั่งแต่ DVD แล้ว

Comment

Originally posted by nununu View Post
                        ก่อนเครมผมถ่านรูปทุกซิกทุกมุมเลยครับ +จด Serial ไว้ตลอดเลย กันไว้ก่อน แต่ยังไม่เคยมีปัญหา
                        ทำเหมือนผมเลย

Comment

จะจำชื่อร้านไว้ครับ

Comment

อ่านแล้วปวดใจ

Comment

อืม การหาร้านใหม่ก็อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดี

Comment

Working...
                              X