Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรจะเพิ่มไฟRAMต่อเมื่อเราปรับอะไรมั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรจะเพิ่มไฟRAMต่อเมื่อเราปรับอะไรมั่งครับ

ควรจะเพิ่มไฟRAMต่อเมื่อเราปรับอะไรมั่งครับ
    Bus ?
    การทด ?
    CL ?
    ช่วยแนะนำผมทีครับ

ดูว่าแรมวิ่งเกินสเป็คเมื่อไรก็ค่อยๆเพิ่มไฟครับ

เช่น ข้างกล่องเขียนว่า

800 CL 5-5-5-15 @ 1.8V

แ้ล้วเราจะให้วิ่ง 900 CL 5-5-5-15 ก็เพิ่มไฟให้เป็น 1.9-2.0V เป็นต้นครับ

Comment

Originally posted by omyimtogo View Post
      Bus ?
      การทด ?
      CL ?
      ช่วยแนะนำผมทีครับ
      เพิ่มบัสแรมมากๆ (จากปกติที่ระบุ บัส 800 1.8 v แต่อยากจะลากบัส 1200 ก็ต้องเพิ่มไฟ อะ)
      ลด CL แรม (จากปกติ CL5 บัส 800 ไฟ 1.8 v อยากจะกด CL4 ก็ต้องเพิ่มไฟ)
      ต้องเพิ่มไฟ

ส่วนทดบัสแรมลงไม่ต้องเพิ่มไม่

Comment

พี่ 533 ไฟ 2.1 มากไปป่ะครับ เดิมๆ มันเขียน 5-4-4-15 800 ไฟ 2.1

Comment

อะฮะมีท่านอื่นจะแนะนำอีกไหมครับ
          แล้วเวลา OCแล้วเนี่ย เปิดติดแต่ไม่ขึ้นอะไรเลยนี่ RAM~ก็มีส่วนใช่ไหมครับ

Comment

ง่ายๆเลยคือเพิ่มไฟต่อเมื่อ เราพยายามให้มันทำงานต่างไปจากสเป็กเดิมครับ แล้วมันทำไม่ได้หรือทำได้แต่ไม่เสถียร

เช่น เดิมๆบัส 800 @ 5-5-5-15 แต่เราจะให้มันทำงานที่ 800 @ 4-4-4-12 อันนี้ก้ออาจต้องเพิ่มไฟ
            หรือ เดิมๆบัส 800 @ 5-5-5-15 แต่เราจะให้มันทำงานที่ 1000 @ 5-5-5-15 อันนี้ก้อต้องเพิ่มไฟ

Comment

แล้วเรื่องความร้อนของRAMละครับ

Comment

มันก็ไม่ต้องเพิ่มไฟเสมอไปนะ แรมบางตัวมันไปไหวโดยไม่ต้องเพิ่มไฟก็มี

แรมผมสเป็ค 4GB บัส 800 ไฟ 2.0V แล้ว Overclock มาที่บัส 1000 Timing เดิม ไฟ 1.8V ก็เสถียร

Comment

ตามนั้น

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                    มันก็ไม่ต้องเพิ่มไฟเสมอไปนะ แรมบางตัวมันไปไหวโดยไม่ต้องเพิ่มไฟก็มี

แรมผมสเป็ค 4GB บัส 800 ไฟ 2.0V แล้ว Overclock มาที่บัส 1000 Timing เดิม ไฟ 1.8V ก็เสถียร
                    Crucial red เหมือนกันป่ะตัว ไฟน้อยดีจัง ของเค้า 1066 CL4 ไฟตั้ง 2.1 เลยอ่ะ...T-T

Comment

ไฟ 2.1 ยังไม่ต้องคิดมากครับ ไฟสัก 2.3 ขึ้นไปค่อยคิดดีกว่า อิอิ

Comment

จด ๆ

Comment

Working...
                        X