Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามความเร็วรอบพัดลม ตกจะแก้อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามความเร็วรอบพัดลม ตกจะแก้อย่างไร

ผม CoolerMaster CMF90 เขียนบอก 2000.RPM แรก ๆ ก็ 1900 ก็ ok พอไปมาเหลือไม่ถึง 1000 รอบ ประมาณ 480 รอบ ทำไม่รอบพัดลมตกอ่ะ จะแก้อย่างไร ใช้ตัเร่งสปีดพัดลมได้ใหม ที่เรียกว่า Fouction Panel อ่ะ ทำการเร่งให้รอบพัดลมขึ้นได้จริงใหม เครื่องว่าทำไมร้อนจัง

Fouction Panel ใช้ได้ครับ หรือจะต่อเข้าบอร์ดเลยก็ได้แล้วใช้โปรแกรมเร่งเอา

Comment

ท่านต่อไฟ 5v. หรือเปล่าครับ ลองเช็คดูก่อน

Comment

ลองเปิดฝาแล้วดูพัีดลมเลยดีกว่าครับว่าหมุนปกติไหม เพราะมันเป็นสัญญาณกลายๆว่าพัดลมเริ่มมีปัญหาแล้ว

Comment

สาย 5v แย่ไหน

Comment

ขี้ฝุ่นเยอะๆ ไปอุดแกนมันก็มีส่วน

Comment

ลองถอดมาทำความสะอาดดูก่อนครับ แล้วลองเทสดูก่อน ถ้ามันไม่แรง ลองเอาไปเสียบกับช่องเสียบพัดลมช่องอื่นๆของเมนบอร์ดดูครับ ถ้าแรงดี เท่ากับว่าโมสเฟตควบคุมพัดลมซีพียูมีปัญหาครับ(อันนี้เกิดขึ้นยากครับ) แต่ถ้ายังอ่อนเหมือนเดิมแปลว่าพัดลมของท่านมีปัญหา ลองดูที่แบริ่งว่าขาดน้ำมันหรือไม่ และอีกเหตุผลที่มีปัญหาคือแบรี่งสึกหรอมาก(ทำจากวัสดุไม่ดี)

Comment

ลองเอา มือ หมุน ดูว่า คล่องไม ถ้าหนืด หมุนอยาก วิธี แก้ คือ เปิดฝาหลังพัดลม(ปกติจะมีสติกเกอร์ติดทับไว้) แล้วเอาน้ำมันเครื่อง หยอดไป 1 หยด แค่นี้ก็ พริวแล้ว แต่ถ้ายังหมุนได้ดีแล้วรอบตก แสดงว่าเป็นที่พัดลม หรือ ไฟที่จ่าย ครับ

ปล.พัดลมของผม บ้างตัวให้มา 4-5ปีไม่เคยเสียเลย เพราะเอาน้ำมัน หยอด ตลอด 3-6เดือน 1หยด หรือตัวไหนหนืดๆๆก้ จัดซะ1หยด

Comment

ถ้าพัดลมมันไม่หนืด

หยดน้ำมันก็แล้ว

เวลาเปิดเครื่องมันไม่ยอมหมุนต้องเอามือไปหมุนๆมันก่อนถึงหมุน

แก้ได้ไหมอะ

Comment

เก็บเป่าฝุ่นเลยครับ หรือไม่ก็ซื้อใหม่ ครับ 200-300 บาท ครับชัวกว่า

Comment

Working...
                    X