Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัญเชิญเกจิมาช่วยทีครับเรื่อง HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัญเชิญเกจิมาช่วยทีครับเรื่อง HDD

ตอนนี้ HDD ตัวเก่าเต็มไปซะแล้ว WD 640AAKS

ตอนนี้ก็เลยอยากได้ตัวใหม่มาประจำการเพิ่ม ยังคิดไม่ได้เลยว่าจะเอาแบบไหนดี การใช้งานส่วนใหญ่คือเอาไว้เก็บข้อมูล โหลดบิท แล้วตอนนี้มีตัวเลือกอยู่ตามนี้ครับ

Internal
    1.WD Caviar Green WD100EACS 1TB SATA-II 16MB NCQ
    2.WD Caviar Green WD100EADS 1TB SATA-II 32MB NCQ

External
    3.WD Mybook Essential 1 TB USB 2.0
    4.WD Mybook Home 1TB USB 2.0 / IEEE400 / eSATA

อยากให้ทุกท่านเปรียบเทียบหน่อยครับ ว่าแบบไหนน่าใช้ และคุ้มค่ากว่ากัน ที่มีexternalโผล่เข้ามาด้วยเพราะผมอยากเอาไปใช้โหลดบิทในหมาลัย เพราะเนทมันแรงเกินห้ามใจจริงๆ แต่ผมอยากรุ้ว่า USB 2.0 กับ eSATA เวลาใช้งานแตกต่างกันเยอะรึปล่าวครับ เพราะราคามันต่างกันตั้ง 1000 บาท

WD Caviar Green WD100EADS 1TB SATA-II 32MB NCQ

Comment

usb กับ esata ต่างกันเยอะครับ ที่ลองใช้งานมา esata ไวกว่าราว ๆ 3 เท่าได้
      แต่ว่า esata หาเครื่องที่ีมี port esata ได้ยากกว่าครับ
      ถ้าเน้นพกพาแนะนำว่าเป็น HD 2.5" จะสะดวกกว่า 3.5" มาก
      เพราะว่าไม่ต้องใช้ไฟเพิ่ม ไม่ต้องพกหม้อแปลง และมีขนาดเล็กกว่า

ส่วน internal เทียบกันระหว่าง CS DS นี่ DS น่าจะไวกว่าเพราะ buffer เยอะกว่า
      แต่คงไม่ต่างกันมากสักเท่าไร (ไม่เหมือน usb กับ esata ที่ต่างกันเห็นๆ)
      ตรงนี้ผมว่าดูเรื่องราคาประกอบการตัดสินใจจะดีกว่าครับ

Comment

Working...
      X