Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD TV กับ VGA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD TV กับ VGA

ตอนนี้ใช้ VGAของ EVGA รุ่นGTX285 แต่ไม่ได้ซื้อจอ เพราะจออยู่แล้วเป็น LCDTV

ทีนี้ปัญหาก็คือว่า ครั้งแรกเลยคือ ไมมีสาย VGAและการ์ดจอรุ่นนี้ก็มีแค่ Port DVI 2ช่องเท่านั้น
    แต่มีหัวแปลงมาให้ มี DVI --> VGA แล้วก็ DVI -->HDMI

แต่ว่า LCD TVของผมก็รับได้แค่ VGA เลยใช้ตัวแปลง DVI-->VGA

ทีนี้ปัญหาก็เกิดอีกคือ ตัวแปลง น๊อตที่ต่อเข้ากับตัวการ์ดจอผม2ตัว ปกติมันจะมีเกลียว แต่ปรากฏว่า น๊อตตัวหนึ่งมีเกลียวและอีกตัวหนึ่งไม่มีเกลียว(ซะงั้น) ผมก็ไม่ได้ส่ใจอะไร เพราะมันก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา
    ครั้งแรก เอาสายVGA ของเพื่อนมาต่อ ปรากฏว่า ภาพสวยกิ้ง คมชัดไม่มีปัญหา เลยเอาสายไปคืนมัน
    ครั้งที่สอง ซื้อสาย VGA จากร้านคอมฯทั่วไปมา ปรากฏว่าเปิดไม่ติด ซักพักก็มีภาพขึ้น แต่ว่าภาพสีเพี้ยนมาก เป็นเส้น มีคลื่นซ่าๆด้วย ปรับยังไงก็ไม่ได้ ซื้อมาอีกเส้นก็เป็นเหมือนกัน แต่เส้นนี้ทางร้านเค้าก็ test ให้ดูนะครับ ปรากฏว่าภาพก็ชัดเจนดี แต่พอผมเอามาเปิดก็เป็นเหมือนเส้นเก่าเลย

เลยจะมาขอแนวทางแก้ปัญหาหน่อยครับ
    ว่า 1. มานเป็นที่สายอย่างเดียว
    2. เปนที่หัวตัวแปลงด้วย
    3. เ ป็นที่ TV

ซึ่งหน้าจอ LCD TVของผมสเปกมีดังนี้

Brightness 450 cd/m2

responstime 8 ms

VGA monitor
    Max resolution 1366x768 60 Hz

ไม่มี HDMI

สุดท้าย

ตอนนี้ผมควรใช้ จอ LCD คอมไปเลยดีไหมครับ

ปล.ลองเอาสาย VGAไปใช้กับคอมฯเพื่อนภาพก็ติดนะครับ แต่ว่ามานเบลอๆ

Comment

ขุดๆ

Comment

มันก้อได้แค่นี้อ่ะ 1366x768 ต้องเป็นจอแบบ full hd อ่ะจ้าถึงจะชัดขึ้นมาหน่อย *--

Comment

Working...
        X