Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่Ram 4อันไม่ได้ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่Ram 4อันไม่ได้ T_T

ใส่ Ram 4 อันไม่ได้
    Ram ผมมี 4 อัน
    -2G DDR2 667 1 ตัว
    -1G DDR2 667 2 ตัว (วันนี้ไปซื้อมาอีก1G+1=3ตัว)
    ****** คือว่าบอร์ดผม ASUS P5KPL/1600 ตอนแรกใส่ Ram3G slot1/2GและSlot3/1G=3G แล้วผมมีRamเหลืออีกอันนุง 1G พอใส่เข้าไปแล้วบัสเซอร์มันดังซะงั้น ตี้ดๆ ติ๊ด- -
    ทีแรกก้อนึกว่าSlotเสีย/หรือไม่ก้อRamเสีย ลองเช็คดดูที่ละ Slot /ทดลองRamที่ละตัวก้อไม่เสียใส่3อันไม่ไดู้^O^"คิดว่าคงต้องใส่เป็นคู่4อันถึงใส่ได้ก้อเลยลองไปซื้อRamมาเพิ่มอีก1Gลองใส่ดูคราวนี้มันจะดังอีกรึเปล่า?
    ปรากฎว่ามันดังขึ้นมาอีกอะครับลองTestดูแล้วRamก้อไม่ได้เสีย Slotก้อไม่ได้เสีย แล้วมันเกิดจากอะไรเนี่ย อยากถามผู้รู้หน่อยอะครับว่ามันเกิดจากอะไรกัลแน่!
    *เป็นที่ Windowsรึเปล่า Winผม 32bit แต่ใส่Ram5Gเลยเปิดไม่ติดหรือ(รู้ว่าต้องWin64bitถึงมองเห็นแต่อยากใส่ดู^^)
    *หรือต้องลงWindows64bitถึงจะได้(ที่จริงยังบูทไม่ผ่านดัง ตี้ด! เลยไม่น่าจะใช่มั้ง)
    *หรือบอร์ดไม่ซัพ 5G
    *เป็นที่ผมOverclock CPUกับ Ram(ผมOVC/Ram 400Hzจาก333Hz,CPU/OVC ไป3.3GHz)
    **หรือว่าเป็นที่ 5-5-5 (ผมไม่รู้ว่าไอ5-5-5คืออะไรแหะๆ) Ram 2 อันแรก(1G*2)ของผมมันบอก 5-5-5 อีกอัน(1G)มันไม่บอกบอกแต่(4108558) หรือว่าตัวนี้ 5-5-8 อีกอัน2Gตัวเลขคล้ายๆ>>(4092555)แต่ข้างหลังตัวเลข 555 หรือตัวนี้ มัน 5-5-5 แล้วอันที่ 5-5-8หรือ(4108558) มันเข้ากับแบบ 5-5-5 ไม่ได้อะครับ
    **หรือเป็นอย่างอื่น ???? นอกเหนือจากนี้
    อยากถามผู้รู้เซียนๆหน่อยครับว่าเกิดจากอะไรกัลแน่อ่า T_T เรื่องมันเศร้า T_T (มือใหม่ัหัดClock)

ช่วยทีครับผมสงสัยมากมากมากๆเลยครับ เครียดมากๆๆๆๆๆ

Comment

...

พระเจ้า!!! พระเจ้า!!! ช่วยส่งเทพมาช่วยผมที

Comment

เลือเคลียใบออสนะ แล้วเปิดเดิมๆแบบไม่ oc ดูว่าเปิดได้ไหมครับ

Comment

*When installing four DDR2 DIMM modules, install only single-sided memory modules.
          ram ที่ใช้ แต่ละตัวเป็นแบบหน้าเดียว(มี chip อยู่ด้านเดียวบน PCB ) หรือ 2 หน้า(มี chip อยู่บนทั้ง 2 ด้านของ PCB) ?
          หากเป็น 2 หน้า จะใส่ 4 แถวไม่ได้ครับ

เป็นข้อจำกัดของ chipset ครับ ถ้าจำไม่ผิดมันรองรับ ram รวมกันได้ไม่เกินกี่หน้าจำไม่ได้ละ

Credit : http://www.asus.com/product.aspx?P_I...VhR&templete=2
          http://dlsvr04.asus.com/pub/ASUS/mb/...PL-1600_V2.zip

Comment

งั้นRam ที่ผมซื้อมาเพิ่ม ก้อเสียเปล่าเยยอาดิ Ram ผม4 อัน อันใหม่นี่เเหละมีหน้าเดียว เฮ้อ! เหลือ 2G เอาไปซัดหัวหมาดีมั้ยเนี่ย

Comment

ขายที่หมวดซื้อ ขาย

Comment

ซื้อเป็นคู่ดีกว่ามั้ง = ="

Comment

ขาย 1g ไปสองอันแล้วไปซื้อ 2g มาใส่

Comment

Working...
                  X