overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: ถามเรื่อง EMS

OverclockZone Member spash's Avatar

Default ถามเรื่อง EMS

เพิ่งจะขายครั้งแรกคับ

ขอบคุนทุก คคห. มากคับ

ปิดกระทู้ ส่งของท่าน Chain74 เรียบร้อย

Last edited by spash; 14 Apr 2009 at 13:39:24.

เดินไปซื้อกล่องพัสดุก่อนครับ จ่ายเงินค่ากล่องก่อน

แล้วก็เอา ของมาแพ็กใส่กล่องให้ดีๆ มัดกล่อง ติดสติกเกอร์สามด้าน

เขียนชื่อให้ครบ แล้วไปเอาบัตรคิวมารอ พอถึงคิวก็ยื่นให้พนักงาน แล้วบอกเค้าว่า ส่งแบบ EMS

เดี๋ยวเค้าจะบอกเราเองว่ากี่บาท

OverclockZone Member deedee's Avatar

ควรห่อไปให้เรียบร้อยจากที่บ้านก่อนครับ
    ใส่กล่องเดิมแล้วพันกันกระแทก ซื้อกล่องพัศดุใส่อีกครั้ง น่าจะเป็นไซค์แบบ ค. (16บ.)
    หาหนังสือพิมพ์มายัดไว้ข้างๆตรงช่วงว่างๆให้แน่ๆ
    ผูกและปิดกล่องพัศดุให้ดีๆก่อนไปไปรษณีนะครับ
    กันไปรษณีเค้าเห็นแล้วอยากได้ของคุณแทน...^ ^ (ล้อเล่นนะครับ แต่บรรจุให้เรียบร้อยก่อนก้ดีที่สุด)
    ไปที่ไปรษณีส่ง ems. เก็บบิลที่เค้าให้ไว้
    ในบิลจะมีรหัส 13 ตัวไว้ให้ตรวจสอบทางเว็บได้
    ส่งเสร็จก็มาบอกรหัสให้คนที่ซื้อนะครับ (กันเค้าว่าได้ว่างานเข้า)
    เช็คพัสดุไปรษณีย์
    http://track.thailandpost.co.th/

ค่าส่ง 1-2 กิโล ก็น่าจะ 70-90 บ.
    Last edited by deedee; 5 Apr 2009 at 14:17:50.

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

ไปทั้งกล่องรึปล่าวครับ

ถ้าไปทั้งกล่องเลย ให้หากระดาษสีพื้นๆ มาห่อ ให้ดี มาร์คคำว่า"ของแตก" ไว้เผื่อเหนียว

เขียนชื่อที่อยู่ผู้รับ ไว้ตรงกลางกล่อง ผู้ส่งไว้มุมบนซ้าย (เหมือนการเขียนจ่าหน่าทั่วๆไป)

รอยื่นที่เคาเตอร์ เขาจะถามว่า ส่งแบบไหน บอกเขาไป EMS

พนงจะแปะบาร์โค้ด สแตมป์ EMS พร้อมขึ้นชั่งนน. แล้วจ่ายเงิน

OverclockZone Member spash's Avatar

ผมใส่เสดเสดละจะยกไป แบบนี้อ่า
    Last edited by spash; 5 Apr 2009 at 14:22:17.

OverclockZone Member shady's Avatar

เขียนไว้ตัวเบ้งๆเลยครับ อุๆ ผมเคยส่งipodไปตจว. กับems นี่แหละ ปรกติ ไม่มีปัญหา แต่เคยเห็นกระทู้เขาส่งZune ไปตจว. อุๆ เล่นซะจอแตก เขาก็รับผิดชอบไม่เกินกี่บาทจำไม่ได้ ซวยไปเลยครับ ผมคิดแล้วต่อไปคงไม่ส่งอะไรที่แตกง่ายๆล่ะ หากแตกไปตอนนั้น7500- สูญปล่าวๆ ต้องโอนตังคืนเขาไปอีก -.-"

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by spash View Post

ผมใส่เสดเสดละจะยกไป แบบนี้อ่า
    แนะนำนะครับห่อหนังสือพิมพ์ก่อน
    (กันไม่ให้ไปรษณีรู้ว่าเป็นอะไร เพราะถ้าหาย คุณจะได้รับเงินชดใช้ไม่กี่ร้อยบาท คุ้มมั้ยครับ)
    แล้วบรรจุกล่องพัศดุอีกที ส่งไปลักษณะนี้อาจไปถึงแบบบุบ ยุบ คนรับ....
    คนรับได้รับอาจ ว่าคุณได้นะครับว่าทำไม่ไม่ค่อยเรียบร้อยเลย เสียแรงที่ช่วยอุดหนุน ^ ^

ขอบคุน ทุก คคห. อีกครั้ง คราบบ

Bookmarks

Bookmarks