Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด 775 ตัวไหนเห็นแรม เต็ม 4G บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด 775 ตัวไหนเห็นแรม เต็ม 4G บ้าง

บอร์ดส่วนมากจะมีปัญหาเวลาใส่แรม 1G*4 จะมองเห็นไม่เต็มและหายไปเยอะ ตั้งแต่ตอน boot
    ตอนนี้ผมใช้อยู่คือ P5b-VM มองเห็นแค่ 2.8G พอเปลี่ยน เป็น xp 64bit ต้องปรับ funtion remap memory สามารถมองเห็น 3.92G แต่มีปัญหาเวลาใช้งานจริง cpu วิ่งไปประมาณ 80-100% จากงานปกติใช้ตอนไม่ remap memory cpu จะวิ่งไปแค่ประมาณ 30%
    ใครสามารถแนะนำได้บ้างว่าจะมีบอร์ดตัวไหนที ใส่ 1G*4 แล้วเห็นเต็มตั้งแต่ boot จอดำ

จะมองเห็นเต็ม 4 GB นี่รู้สึกจะต้องเป็น วิสต้านะครับ ไม่มั่นใจ รอคนอื่นมาตอบดีกว่า

Comment

ชิบเซตคุณรับกับแรม 4 จี ได้ป่าว ถ้าได้แล้วคราวนี้ก้ขึ้นอยู่กับ วินโดว
      xp เห็นแค่ 3 จี ถ้าจะให้มากกว่านั้นต้องไปแก้ที่ boot.ini
      "Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect/PAE
      ให้เพิ่ม /pea ไป (Physical Address Extension )
      วิน เอ็ก64 น่าจะเห็นถึง 4จี วิสต้า เห็นถึงแน่นอน

Comment

เพื่อนผมใช้ รุ่น ASUS P5WDH DELUX ในไบออสยังเห็นแค่ 3.8 G เลย ไม่เข้าใจเหมือนกัน
        พอเข้าวินโด เหลือ 3.3 เลย

Comment

ของผมใช้ P5B Deluxe น่ะครับ ใน Bios เห็นแค่ 3008 MB ประมาณ 2.93 GB เองน่ะครับ สงสัยเหมือนกัน เพราะเมนบอร์ด P5B Deluxe ใน spec มันบอกว่า รองรับแรมได้ถึง 8 GB

อ่อ ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ การที่ใน Bios มันมองเห็นแรมไม่เต็ม 4 GB มันเกี่ยวกับ Windows ที่ลงหรือเปล่าครับ
          Last edited by hotaru; 21 Mar 2007, 14:59:37.

Comment

Originally posted by hotaru View Post
            ของผมใช้ P5B Deluxe น่ะครับ ใน Bios เห็นแค่ 3008 MB ประมาณ 2.93 GB เองน่ะครับ สงสัยเหมือนกัน เพราะเมนบอร์ด P5B Deluxe ใน spec มันบอกว่า รองรับแรมได้ถึง 8 GB

อ่อ ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ การที่ใน Bios มันมองเห็นแรมไม่เต็ม 4 GB มันเกี่ยวกับ Windows ที่ลงหรือเปล่าครับ
            ไม่เกี่ยวกับวินโดวครับ แต่ไปปรับให้เห็นเต็ม 4 G ได้ในไบออส โดยการ เปิด remap memory
            แต่การเปิดฟังชั่นนี้จะต้องใช้ os เป็น 64 bit ครับ ตอนนี้ผมใช้ window 64 bit อยู่ แต่ไม่ปรับ remap มันหรอก เพราะงานที่ใช้ประจำ cpu วิ่งที่ 30 % โดยเฉลี่ยแต่พอเปิด remap แล้วมันเหมือนบอร์ดไม่เสถียร จาก 30% วิ่งไปอยู่ที่ 80-100% เลยปิดไว้ดีกว่า

Comment

Originally posted by pvp View Post
              ไม่เกี่ยวกับวินโดวครับ แต่ไปปรับให้เห็นเต็ม 4 G ได้ในไบออส โดยการ เปิด remap memory
              แต่การเปิดฟังชั่นนี้จะต้องใช้ os เป็น 64 bit ครับ ตอนนี้ผมใช้ window 64 bit อยู่ แต่ไม่ปรับ remap มันหรอก เพราะงานที่ใช้ประจำ cpu วิ่งที่ 30 % โดยเฉลี่ยแต่พอเปิด remap แล้วมันเหมือนบอร์ดไม่เสถียร จาก 30% วิ่งไปอยู่ที่ 80-100% เลยปิดไว้ดีกว่า
              บอร์ดของ Asus ทุกตัวเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ คือตอนแรก ยังเห็นไม่เต็ม ต้องเปิด remap memory ก่อนถึงจะเห็นแรมเต็ม 4 GB

Comment

ได้ความรุ้ใหม่อีกแย้วคับ

Comment

สรุปแล้วมีตัวไหนบ้างอ่ะครับ ใครพอจะทราบมั่ง เอาแบบ ใส่ 4 gb ขึ้นเป็น 4096 เลยอ่าครับ

Comment

ไม่มีทางที่จะยัดแรม4GBแล้วเห็น4096 จะเห็นก็3.8-4.0ราวๆนั้น

Comment

มันเปงเช่นนี่นี้เอง ผมแจ่มครับ

Comment

บอร์ดตัวไหนก็ได้เวลาลงVista เห็น 4GBหมดครับ

Comment

เล่นกับ XP 32 Bits ของผมเห็นแค่ 3.25 GB เอง สงสัยต้อง Vista โลดซะล่ะครับ

Comment

อิอิ ใส่ได้แค่ 2 จี เงินหมด

Comment

ลองใส่ bus 533 ดูสิครับ ผมอ่านในคู่มือบอกว่า ถ้าใส่ Bus 800 จะเห็นแค่ 2G ถ้าใส่ 533 เห็น 4G ครับ

Comment

Working...
                              X