Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>วิธีการดูท่อ<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• >>วิธีการดูท่อ<<

จากที่ผมได้อ่านกระทู้ต่างๆ มา ผมได้รู้ว่า การดูท่ออินเตอร์เนตนั้น ให้ดูที่ modem ใช่ไหมครับ แต่ของผมผมใส่ http://192.168.1.1/ แล้วมันเข้าไม่ได้คับ

เครื่องผมต่อ สายTrue > modem ที่แถมมา > router netgear rangmax wpn824 >>> computer อา lan
    >>> Notebook ผม

1.ผมจะทำยังไงครับ จึงจะดู ค่าต่างใน Modem ได้ครับ

- ใช้ notebook คับ
    Last edited by chadoopop; 6 Apr 2009, 13:47:28.

netgear dg834g ของผมใช้ 192.168.0.1
    ีusername:admin
    passwordassword

Comment

ต้องดูที่ gateway ครับว่าตั้งเป็น ip อะไรไว้

Comment

Originally posted by ukozaa View Post
        ต้องดูที่ gateway ครับว่าตั้งเป็น ip อะไรไว้
        ถูกครับ ต้องดูที่ gateway ของแต่ละท่านครับ แต่ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 192.168.1.1
        แต่ของผมที่ 192.168.2.1

Comment

ผมใส่ ip gateway แล้วมันไม่เข้า Modem คับ แต่มันไปเข้า Router แทนครับ
          Attached Files
          Last edited by chadoopop; 6 Apr 2009, 09:41:22.

Comment

ดันๆๆๆๆ

Comment

ม่ายมีใครตอบเลย =="

Comment

+_+" เงียบ

Comment

มันก็ต้องเข้า router สิคับ จะเซตค่าต่างๆต้องเข้า router moder ก้คือ router นั้นแหละ

Comment

มันไม่จำเป็นจะต้องเป็น 192.168.1.1 เสมอไปครับ มันเป็นอย่างอื่นก็ได้ แล้วแต่ว่าผู้ผลิตจะตั้งมา ของผมใช้ Belkin เดิมมาเป็น 192.168.2.1 ตอนนี้ก็เปลี่ยนเป็น 192.168.1.1 ได้ครับ

Comment

คือของผมมี router wireless lan ต่อกับ modem ที่ทรูแถมมาอีกอะคับ พอผมใส่ ip gateway แล้วมันเข้า router คับ มันไม่ยอมเข้า modem คับ
                      Attached Files

Comment

เอาอย่างนี้ครับ
                        Modem(Modulator Demodulator)คืออุปกรณ์ที่สามารถแปลงสัญญาณจาก Digital(สัญญาณข้อมูล) ไปเป็น Analog(สัญญาณเสียง) และจาก Analog ไปเป็น Digital เพื่อใช้ในการรับ-ส่งสัญญาณข้อมูลผ่านสายโทรศัพท์

Router ทำงานเสมือนเป็นเครื่องหรือ node หนึ่งใน LAN ซึ่งจะทำหน้าที่รับข้อมูลเข้ามาแล้วส่งต่อไปยังปลายทาง โดยอาจส่งในรูปแบบของ packet ที่ต่างออกไป เพื่อไปผ่านสายสัญญาณแบบอื่นๆ

แต่ปัจจุบัน router ได้นำเอาความสามารถของ modem และอื่นๆเข้ามาอยู่ใน Router เพียงตัวเดียวเพื่อให้งานต่อการใช้งาน

แต่ของท่านเป็นแบบแยกส่วนกันอาจจะทำให้สับสนว่าตัวใดกันแน่ที่เป็น network management การที่ท่านเรียกเข้าไปดูข้อมูลที่ router นั้นถูกแล้วหล่ะครับแต่ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้จะระบุไว้ในส่วนไหน ถ้าเดาไม่ผิดน่าจะอยู่ในส่วนของ wan configuration อ่ะครับ ลองหาดูครับ สู้ๆครับผม

Comment

เข้าไปดู ใน router ได้ก็น่าจะลองหาเองบ้างนะครับ router อยู่กับตัวแท้ๆ

Comment

เข้า router แล้วดูตรงไหนง่ะ

Comment

ดูท่อ หาตรง max bandwith ครับ

หรือพวกค่า down stream นั่นละครับ

Comment

Working...
                              X