Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องลำโพง yamaha หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องลำโพง yamaha หน่อยครับ

ระหว่าง tss-10 กับ tss-15 นี่เสียงต่างกันมากป่าวครัีบ เพราะว่าราคาที่จะไปซื้อต่างกันประมาณ 2000 ก็เลยอยากถามว่าต่างกันเยอะป่าว แระในส่วนของช่องต่อ coax ที่มีแต่ในตัว tss-15 นี่มีประโยชน์ยังไงครับ คิดว่าจะได้ใช้ตอนใหน คุ้มกับส่วนต่างสองพันหรือเปล่าครับ

อีกข้อนะครับ ถ้าเล่นเกมส์นี่เสียงจะออก 5.1 ด้วยมั้ยครับ ว่าจะเปลี่ยนซื้อ audigy 2 zs มาใช้ร่วมด้วยนี่มันพอจะไปกันไหวป่าว
    เพิ่งเริ่มเล่นอ่ะครับ ก็เลยยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร ยังไงก็ขอบคุณมากสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ปล. ที่จะเอารุ่นนี้เพราะว่าเน้นดูหนังครับ เล่นเกมส์นิดหน่อย ส่วนเพลงนี่คิดว่าฟังอีกเครื่องแทน

เล่นเกมส์ หากไม่มี dolby digital live หรือ dts interactive

เสียงผ่านสาย optical / coaxial จะเป็นแค่ stereo

การ์ดที่มี dolby digital live /dts interactive โดยกำเนิด ได้แก่.. ASUS Xonar

Comment

ถ้าอย่างงั้นแสดงว่า ถ้าจะให้ออก 5.1 สำหรับดูหนังคือต่อ S/PDIF เข้า av-amp อย่างเดียวใช่มั้ยครับ แล้วถ้าต่ออย่างนี้เล่นเกมส์จะออก 5.1 ด้วยมั้ยครับ โดยผมจะต่อจากออนบอร์ดไปเลย

และถ้าจะเปลี่ยนการ์ดเพื่อเอาเสียงสำหรับเล่นเกมส์ผมก็ต้องหาพวกที่มี S/PDIF ใช่มั้ย ครับ
      ขอบคุณมากสำหรับคำตอบแรกนะครับ

Comment

ดูหนัง ต่อ s/p dif optical / coaxial จาก soundcard / sound onboard ใดๆ

ไป ลำโพง หรือ AVR

หาก soundtrack เป็น dolby digital /dts 5.1 และสั่ง s/p dif passthrough ถูกต้อง

มันก็ออก 5.1

นอกเหนือจากนี้ คือ เล่นเกมส์ และ ฟังเพลง เสียงผ่าน s/p dif optical / coaxial จะเป็นเพียง stereo

หากต้องการให้เสียง เล่นเกมส์ผ่าน s/p dif optical / coaxial เป็น 5.1 soundcard / soundonboard นั้นๆ ต้องมีคุณสมบัติ dolby digital live /dts interactive

หากมี analog 5.1 channel ก็ ใช้แทนได้เลย

yamaha ts 10 /15 มี analog แค่ 2 channel

avr มี analog 5.1 channel ให้ด้วย

Comment

อ๋อ พอจะเข้าใจแล้วครับ ถ้าเพื่อเล่นเกมส์แล้วได้ 5.1 ผมต้องหา avr ที่เข้า 5.1 analog ได้
          หรือไม่ก็หาลำโพงที่มี analog 5.1 แทน ใช่มั้ยครับ
          หรืออีกอย่างนึงคือใช้ soundcard ที่มี digital live /dts interactive แทน

ส่วนเรื่องหนังนี่ถ้าเซ็ตถูกยังไงก็ได้แน่นอน

อันนี้ที่ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบอีกครั้งนะครับ

Comment

ใช่

Comment

ถ้าซื้อเอาเป็น TSS15 ดีกว่าครับต่อ Coax ได้ด้วย
              สอบถามเรื่องการใช้งานได้ครับ ผมใช้ TSS-15 อยู๋
              ของ Yamaha 2 รุ่นนี้จะเหมาะกับดูหนังนะครับเสียงจะดีสมจริงเกินราคามาก เเต่ถ้าฟังเพลงไม่ค่อยดีเท่าไรเลยครับ

Comment

แล้ว coax นี่มันเอาไว้ต่ออะไรได้บ้างครับ คือเอาไว้ใช้ทำอะไรตอนใหน
                เพราะคิดว่าเอาไว้ดูหนังเพียงอย่างเดียว เห็นเค้าว่าตัวนี้เหมาะด้านนี้ แต่ก็กะเผื่อไว้ว่าอาจจะพ่วงเกมส์เข้าไปด้วย
                แต่ปรากฎว่ามันออก 5.1 ไม่ได้เดี๋ยวค่อยหาทางอื่นกันอีกที
                อิอิ

Comment

Coax รับสัญญาณ Digital ขาเข้าครับเหมือน Optic เเหละ
                  เเต่การรับส่งสัญญาณคนหละเเบบครับ

Comment

ซื้อแล้วครับ ซื้อ tss-10 มา คิดว่าจะเอาส่วนต่างไปซื้อลำโพงเกมส์ครับ

Comment

มีคำถามเพิ่มเติมครับ
                      ได้มาลองแล้ว ต่อเป็น s/pdif passthrough นะครับ
                      ลองกด tap ใน km ดูแล้ว
                      input: 6CH
                      output: 2CH(S/PDIF)

แต่ที่ตัวกล่องขึ้นไฟ dts หรือไม่้ก็ dolbydigital ขึ้นอยู่กับไฟล์ที่เล่น
                      เสียงออก 5.1 ด้วยครับ แต่อยากรู้ว่าอย่างนี้คือออก 5.1 แบบสมบูรณ์หรือเปล่าครับ
                      เพราะในโปรแกรมมันบอกว่าออกแค่ 2 CH

ขอบคุณมากนะครับสำหรับทุกคำตอบที่จะมี

Comment

s/p dif passthrough

km จะแสดงผลอย่างนั้นแหละครับ

input ac3 6 channel

output ac3 spdif 2 channel

renderor ac3 spdif 2 channel

หาก ถอดระหัสด้วย software

output จะเป็น pcm 6 channel / pcm 2 channel

Comment

ครับ งั้นก็หมดห่วงแล้ว ดูหนังสบายใจกันไป
                          ขอบคุณท่าน ร้านเหล้า มากนะครับ
                          ตอบรวดเร็วตลอดเวลา

Comment

Working...
                          X