Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยค่ะเปลี่ยนบอร์ดเป็น EP45-UD3R แล้วคล๊อกได้แค่ 2.95 เองค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไล่ดูดีๆครับ บอร์ดตัวนี้ 4 กิกได้แน่ๆ

Comment

load-line calibration = enable

Comment

Originally posted by slate View Post
        load-line calibration = enable
        มันหมายถึงอะไรหรอค๊ะ

Comment

ตอบกันเพียบ แถวไหนจ๊ะ เดี๋ยวไปปรับให้ *--

Comment

รู้สึกว่าค่า CPU PPL ไม่ค่อยสัมพันธ์กับค่า Vcore สักเท่าไหร่นะครับ ลองหาค่าที่เสถียรที่ลด CPU PPL ลงหน่อยนะครับ ผมหมายถึง ส่วนอื่นที่ไม่จำเป็นต้องเพิ่มเข้าไป แต่เราดันไปเพิ่มให้มันมากเกินความจำเป็น สิ่งที่จะตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้คือ "ความร้อน" และผลพลอยได้ที่ตามมาอีกอย่างคือ "ความไม่เสถียร" และผลกระทบอย่างอื่นที่จะเจอได้ถ้าสังเกตคือ ปัญหา Vdrop ในส่วนอื่นๆตามมา (ขึ้นอยู่กับภาคจ่ายไฟบนบอร์ดและ PSU ด้วย) ต้องลอง monitor อยู่ในช่วงเวลาที่เรา setup ในตอนแรกๆให้ดีนะครับ ก่อนที่จะเอาค่าที่ได้ไปใช้งานจริงๆ ไม่เช่นนั้นอาจจะได้รับผลกระทบในเรื่องงานที่ทำในคอมพิวเตอร์ได้ครับ

ไฟ Vcore แค่ 1.5 แค่นี้ ถือว่าไม่มากหรอกครับในซีรีย์ E5xxx เพราะถ้าความร้อนไม่ใช่ปัญหา หรือว่า ไม่ซวยจริงๆไปเจอล๊อตหลังๆที่ร้อนถึงร้อนมากก็ ดันไฟได้มาก และไปได้ระดับ 4.5 GHz ได้ครับ

Vcore หลังจาก 4.3 GHz เป็นต้นไป จะเริ่มต้องการไฟเพิ่มแบบไม่ค่อยเป็น step แล้วนะครับ เพราะมันจะกระโดดไปมากๆ (ถึงระดับ 1.75 - 1.8 V เลยทีเดียว) ในกรณีของ E5200 ผมทำได้ดีที่สุดที่ 341 x 12.5 ครับ (คอสตาริก้า M0 ผลิตปี 09 วีค 1) ก็ราวๆ 4.26 GHz ครับ ถึงตรงนี้ Vcore ใช้แค่ประมาณ 1.6 V (Vdrop ลงเหลือ 1.59 บนบอร์โ P5E-VM SE ครับ)

อย่างไรคุณลองเช็คเรื่องอุณหภูมิดูครับ ว่า idle เท่าไหร่ และ Full load เท่าไหร่

ค่าที่ยอมรับได้ของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

ของผมที่ยอมรับได้คือ ไม่เกิน 90 องศาเซลเซียสครับ สำหรับ E5xxx ถ้าเกินกว่านั้นจะยกเลิกค่าที่ปรับไป ยอมใช้สัญญาณนาฬิกาที่ต่ำกว่า และระดับไฟที่ต่ำกว่าครับ (เท่าที่อุปกรณ์ระบายความร้อนจะอำนวย)

Comment

EP45-UD3R ผมพบปัญหาการจ่ายไฟที่ไฟสูงๆครับ
              ถ้าตั้งไฟซีพียูเกิน 1.6 ขึ้นไป มันจะกระโดดไปเป็น 1.7 เลยครับ
              ไม่ว่าจะเซ็ตเป็น 1.6 หรือ 1.65 มันกระโดดไปเป็น 1.7 หรือ 1.75 ไปเลย ตั้งไฟช่วง 1.6-1.7 ไม่ได้เลย

Comment

ดูอย่างตัวอย่างที่ (ค่อนข้างอันตราย) ระบายความร้อนด้วยอากาศเพียงอย่างเดียวครับ
                ที่ระดับแรงดันที่อาจจะดูสูงไปสักหน่อย 1.74 - 1.75 V

ผมไปเจอแจ๊คพ๊อตเจอตัวที่ใช้ไฟสูงเองครับ แต่ก็มีเรื่องที่ประหลาดใจเอามากๆเหมือนกันคือ

อุณหภูมิ ใช้งานได้จริงๆ

แต่ว่า แรมของผมมันคนละชิพครับ (Elpida 667 กับ คิงส์ตันบ้าน 800.... มีแรมDDR2 เหลือแค่นี้แหล่ะครับ) ก็เลยกดไปได้แค่นี้ ระดับบ้านถึงบ้านมากๆ
                system ของ จขกท. ดีกว่าของผมครับ (ในส่วนของแรมนี่ต่างกันชัดเจนเลย) น่าจะไปได้ดีกว่าครับ
                Last edited by Leim; 22 Apr 2009, 00:11:24.

Comment

Originally posted by Leim View Post
                  ดูอย่างตัวอย่างที่ (ค่อนข้างอันตราย) ระบายความร้อนด้วยอากาศเพียงอย่างเดียวครับ
                  ที่ระดับแรงดันที่อาจจะดูสูงไปสักหน่อย 1.74 - 1.75 V

ผมไปเจอแจ๊คพ๊อตเจอตัวที่ใช้ไฟสูงเองครับ แต่ก็มีเรื่องที่ประหลาดใจเอามากๆเหมือนกันคือ

อุณหภูมิ ใช้งานได้จริงๆ

แต่ว่า แรมของผมมันคนละชิพครับ (Elpida 667 กับ คิงส์ตันบ้าน 800.... มีแรมDDR2 เหลือแค่นี้แหล่ะครับ) ก็เลยกดไปได้แค่นี้ ระดับบ้านถึงบ้านมากๆ
                  system ของ จขกท. ดีกว่าของผมครับ (ในส่วนของแรมนี่ต่างกันชัดเจนเลย) น่าจะไปได้ดีกว่าครับ
                  0_0 !! ทำไงอ่า เราทำยังไงก็ได้แค่ 3.75 เคยได้ 4.00 ครั้งนึง พอปรับไป 4.16 มันกลับค้างๆ แล้วก็กลับมาปรับเป็น 4.00ใหม่ ก็ไม่ได้แล้ว บูทไม่ติด ก็เลยได้แค่เนี๊ยะ 3.75 ทำไงดีอ่าค๊า

Comment

ที่ว่าประหลาดใจคือ มันกินไปแค่นี้ครับ... งงกับมันเหมือนกัน Rev. RO เนี่ย

กลายเป็นว่า

บอร์ดที่ step การปรับไฟที่ไม่ค่อยละเอียดในช่วง 1.6 ขึ้นไป ซึ่งบอร์ดกิกาไบท์จะเจอเรื่องนี้พอสมควรครับ (ในซีรีย์ที่ไม่ใช่ระดับบน ถึงกลางสูงครับ) อย่างที่ผมเจอใน EP31-DS3L ตั้งแต่ 1.6 ค่าจะไม่ละเอียด (โดดไปเป็น 1.8 เลย) ก็เลยลองเคาะไปที่ 1.8 แล้วก็ " ปิด " Load-Line ให้มันเจอ Vdrop ซะ กลายเป็น 1.76 Volt.... ซึ่ง กลายเป็น พอดีๆไป แปลกดีเหมือนกันครับ

ผมว่าลองสบายๆที่ 333x12.5 ทดแรมให้กลายเป็นบัส 1000 แรมที่ จขกท.มีไม่น่าจะมีปัญหาในเรื่องนี้ครับ

4 GHz ในราคา 2 - 3 พัน.....บวกกับบอร์ดราคาสองพันนิดๆเข้าไป กับแรมบ้านๆสักคู่..... จะมีอะไรคุ้มไปกว่านี้อีกแล้วครับ... จริงมั๊ย?
                    Last edited by Leim; 22 Apr 2009, 00:11:24.

Comment

Originally posted by <PanG> View Post
                      0_0 !! ทำไงอ่า เราทำยังไงก็ได้แค่ 3.75 เคยได้ 4.00 ครั้งนึง พอปรับไป 4.16 มันกลับค้างๆ แล้วก็กลับมาปรับเป็น 4.00ใหม่ ก็ไม่ได้แล้ว บูทไม่ติด ก็เลยได้แค่เนี๊ยะ 3.75 ทำไงดีอ่าค๊า

ก่อนที่จะไปถึงตรงนั้น รบกวนคุณอย่างหนึ่งครับ คือ อยากจะทราบว่า อุปกรณ์ที่ใช้ระบายความร้อน (stock หรือว่า ซื้อแยกต่างหาก) และอุณหภูมิทั้งระบบ ที่แสดงจากค่า HWM จากซอฟแวร์ แค๊บมาให้ดูหน่อยนะครับ เหตุผลคือ ถ้าเกิดว่า พยายามไปถึง 4Ghz โดยต้องไปเพิ่มไฟ แต่ไม่ได้ใส่ใจเรื่องระบายความร้อน เดี๋ยวประกันจะไม่รับเคลมได้นะครับถ้าเกิดไหม้ขึ้นมา

และถ้าเป็นไปได้ เรื่องการระบายความร้อนในเคสด้วยครับ กรณีที่เล่นปิดเคสครับ ลองเล่ามาคร่าวๆ หรือถ่ายภาพมาให้ดูก็จะช่วยได้มากครับ

ที่อยากทราบคือ อยากทราบว่า อุณหภูมิ CPU เท่าไหร่

อุณหภูมิ NB (หรือ MCH) เท่าไหร่ เพราะบางครั้ง ซิลิโคนที่แปะๆมาจากโรงงาน อาจจะติดได้ไม่ดี ซิงค์อาจจะไม่แนบสนิทเท่าที่ควร อาจจะต้อง แกะมาติดซิลิโคนคุณภาพดีๆหน่อยครับ

และอุณหภูมิอื่นๆ เท่าที่เซนเซอร์มันจะตรวจจับได้ครับ

ลองเอามาดูก่อนครับ เผื่อมีท่านอื่นเสนอแนะช่วยเหลือเพิ่มเติมครับ

ถ้าไม่เข้าใจก็ คลังกระทู้เก่าๆ มีเรื่องพื้นฐานเรื่องพวกนี้อยู่ครับ ไม่น่ายากเกินกว่าจะค้นหาครับ

Comment

เพิ่มอีกนิดครับ เผื่อเอาไว้ดูเป็นแนวทาง

(ลืมลดค่า Vcore ครับ....กรรม)

ตัวนี้ถ้าต่ำกว่า 4.4 ลงมา ก็เริ่มกินไฟไม่ดุเดือดเหมือน 4.5 ครับ และจะใช้ไฟต่ำกว่า 1.6 เมื่อใช้ประมาณ 4.35 GHz

สุดท้าย เลือกใช้งานที่ค่า 4.4 แต่ว่าทดแรมเพิ่มอีกสักเล็กน้อย ได้ CL บานๆเป็นของแถมติดปลายนวมมานิดหน่อยครับ ตามบุญตามกรรม

ถ้า จขกท. ได้ถึงระดับ 333x12.5 แล้วก็ ลองหาจุดที่เป็นค่า MAX FSB WALL ดูนะครับว่าตัวนี้อยู่ประมาณเท่าไหร่ เผื่อจะไปเจอของดี อาจจะมี 4.375 - 4.4 GHz ได้ครับ ลองพยายามด้วยตัวเองก่อนครับ แต่ว่า 3.75 นี่ก็ คุ้มค่าเกินค่าตัวมันไปเยอะแล้วครับ

Comment

Originally posted by Leim View Post
                          ที่ว่าประหลาดใจคือ มันกินไปแค่นี้ครับ... งงกับมันเหมือนกัน Rev. RO เนี่ย

กลายเป็นว่า

บอร์ดที่ step การปรับไฟที่ไม่ค่อยละเอียดในช่วง 1.6 ขึ้นไป ซึ่งบอร์ดกิกาไบท์จะเจอเรื่องนี้พอสมควรครับ (ในซีรีย์ที่ไม่ใช่ระดับบน ถึงกลางสูงครับ) อย่างที่ผมเจอใน EP31-DS3L ตั้งแต่ 1.6 ค่าจะไม่ละเอียด (โดดไปเป็น 1.8 เลย) ก็เลยลองเคาะไปที่ 1.8 แล้วก็ " ปิด " Load-Line ให้มันเจอ Vdrop ซะ กลายเป็น 1.76 Volt.... ซึ่ง กลายเป็น พอดีๆไป แปลกดีเหมือนกันครับ

ผมว่าลองสบายๆที่ 333x12.5 ทดแรมให้กลายเป็นบัส 1000 แรมที่ จขกท.มีไม่น่าจะมีปัญหาในเรื่องนี้ครับ

4 GHz ในราคา 2 - 3 พัน.....บวกกับบอร์ดราคาสองพันนิดๆเข้าไป กับแรมบ้านๆสักคู่..... จะมีอะไรคุ้มไปกว่านี้อีกแล้วครับ... จริงมั๊ย?
                          เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากครับ
                          ทีแรกงงๆอยู่เหมือนกันว่าทำไมปรับไฟที่มากกว่า 1.6 ไม่ได้

Comment

เพือนผมใช้LanParty P35 T2RSแรงกว่าEP45-UD3Rหลายขุมครับลากไกล

Gigabyte DES=ปกติ>ต่ำกว่าปกติ>ต่ำกว่าต่ำกว่าปกติ>ต่ำกว่าต่ำกว่าต่ำกว่าปกติ
                            DFI=ปกติ>แรงกว่า>โครตแรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

Comment

ทำใจเสียหมดขนาดยังไม่ลอง เคยแต่ของAMD

Comment

ต้องลองบ้างละ อิอิ

Comment

Working...
                                X