Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยค่ะเปลี่ยนบอร์ดเป็น EP45-UD3R แล้วคล๊อกได้แค่ 2.95 เองค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยค่ะเปลี่ยนบอร์ดเป็น EP45-UD3R แล้วคล๊อกได้แค่ 2.95 เองค่ะ

อัพเดท!! เอาภาพอุณหภูมิมาให้ดูแล้วนะคะคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะ (อยู่หน้า2นะคะ)แต่งงว่าทำไมอุณภูมิ CPU กะ Core มันต่างกันเยอะจัง คือเราใช้ ซิลิโคนเพขรของร้าน Saveway น่ะเห็นเค้าบอกว่าเย็นกว่า MX2 ตั้ง4องศาเลยซื้อมาเล่นดู ของดีซะป่าวแต่ไม่มีกล่องไม่มีไรเลยฉลากก็เอาเทปใสมาแปะ แถมพอแกะฉลากออกมาก็มีซิลิโคนอยู่ประมาณ 3 เซ็นเองค่ะ แพงมากกกกกกกกกกกกกกกกก !!

พอดีเปลี่ยนบอกร์กะแรมใหม่น่ะค่ะ เห็นคนขายแนะนำว่าแรง คล๊อกไกล ทำไมได้แค่ 2.95 เองอะคะ

CPU E5200
    Board EP45-UD3R
    Ram GEIL EvoOne ที่ซิ้งมั้นสวยๆมีไปท์ด้วยอะคะ 1GB.x2 Bus 800 CL 4-4-4-12 ค่ะ

ตอนนี้ ได้แค่ 2.95 เองค่ะ 236x12.5 ค่ะ อัดอะไรเพิ่มก็ไม่ได้ คล๊อกไม่เป็นอะคะ ได้แต่อัดบัส CPU รึเปล่าไม่รู้ บัสแรมปรับยังไง งง อยากได้ก 3.5 อะคะ คล๊อกพกนี้ PSU มีส่นเยอะมั๊ยคะ คือใช้ Deluxe สีดำ 450Watt อยู่อะคะ ไม่ได้แถมมานะ ซื้อแยก ตั้ง 900 แน่ะ

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ มือใหม่จิงๆค่ะ
    Last edited by <PanG>; 9 Apr 2009, 02:47:55.

ทดแรมเป็น 1:1 ดูก่อน ปรับเป็น 333Mhz 2.00

Comment

ลองดู

12.5*320 (4.0g)

แรม 2.0 cl 5 5 5 15

pci auto หรือ 100

ไฟสัก 1.4 - 1.5 ลองไล่เอา

ไฟแรม 2.0

4.0 ถึงง่ายอยู่แล้วลองดู
      Last edited by ekhoho; 6 Apr 2009, 01:20:15.

Comment

ทำยังไงก็ไม่ผ่านอะคะ ได้แค่ 236x12.5 เองอะค่ะ เกินนั้น มันบูทแล้ก็ดับ2ที แล้ก็เข้าสู่ 2.5 เหมือนเดิมค่ะ

แล้เวลาเปิดเครื่อง พัดลม CPU จะยังไม่หมุนหรอคะ ต้องรอเสียง bios มาก่อนอะค่ะมันถึงหมุนแล้ค่อยบูท มันเป็นแบบนี้ทุกคนรึเปล่าคะ หรือของเราเสียงคนเดียว ฮื่อๆๆ ไม่ไกลเลยอ่า รู้งี้เอาแรมถูกๆดีก่า

Comment

ครับ เหมือนกันคือรอ selftest ก่อน(รอแป๊บนึง)
          ไฟติดเดี๋ยวก็ดับ (ประมาณว่า เอาไว้ให้รู้ว่ามีเทคโนโลยีนี้ใส่มาและทำงานได้) พัดลมตอนแรกรอบจะมาไม่เต็ม รอสักแป๊บก็ แรงตามปกติ

ถ้าใส่พัดลมที่สามารถปรับรองเองได้ (อย่างเช่นพวก TT smartfan) ถึงจะไป disable ตรงส่วนของการปรับรอบพัดลมเองก็ไม่ยังมีผลอยู่ครับ คือ ปรับกันซ้ำซ้อนหน่อย (เคยใช้ตัว F6 นี่แหล่ะครับ คิดว่าแก้ได้แล้วแต่ก็ยังเหมือนเดิม)

อย่างไรก็บอกส่วนประกอบอย่างอื่นมาด้วยก็ดีนะครับ ว่าเซ็ทไปยังไง แถวๆนี้เห็นผู้หญิงไม่ได้เดี๋ยวก็มีคนช่วยอีกเยอะครับ หุๆๆ ขอให้แรงสมใจครับ

Comment

เอารูปBios มาให้ดูแล้นะคะ ช่วยทีนะค่ะ แนะนำให้หน่อยค่ะตอนนี้ต้องทำยังไง คือถ้าตอนนี้อัดบัสเพิ่มอีกไม่ได้แล้ค่ะ ได้แค่ 236ค่ะ อยากได้ถึง4อ่า อุตส่าซื้อแรมแพงๆ ฮื่อๆๆ
            Attached Files

Comment

ลองเพิ่มไฟแรมดูครับ

แล้วก็ทดแรมให้ลดลงใกล้เคียงกับสเปกตามค่า spd ก่อน

ไฟ Vcore เซ็ทไว้ค่าเดียวก่อนก็ได้ ถ้าซิงค์ดีก็ 1.6 V ถ้ากล้าเล่นนะครับ

แล้วก็ ตามไกด์ไลน์ที่บอกไปคร่าวๆ น่าจะพอช่วยได้เรื่อง O/C ครับ

ลืมไกด์ตรง Load Line ตรงนี้ควร enable ครับ เหตุผลเพื่อลดปัญหา Vdrop เมื่อซีพียูรับโหลดครับ ถ้าค่า V มันต่ำกว่าที่มันจะทำงานได้เมื่อไหร่ ก็จะดับหรือ จอฟ้าได้ครับ

ดังนั้น ถ้าบู๊ททุกอย่างผ่าน ให้เข้าไปเช็คค่าพวกไฟ 12V - 5 - 3.3 - Vcore หรือเท่าที่ซอฟแวร์จำพวก HWM สามารถโชว์ค่าให้เรารู้ได้ (ถ้าเพี้ยนจนน่าตกใจก็ไม่ต้องกลัวอะไร หาซักตัวที่คิดว่าน่าเชื่อถือได้ก็น่าจะเพียงพอระดับหนึ่ง)

ปกติ ไฟ 6 เฟสเจ้านี้ ค่อนข้างดีครับ ไม่วูบวาบๆเท่าไหร่ สบายใจได้

(ใช้ cs3 สระมันจะลอยๆหน่อยนะครับ ผิดวรรณยุกต์ก็ขออภัยด้วย ขี้เกียจไปจัดเรียงเพิ่มใหม่ครับ)
              Last edited by Leim; 22 Apr 2009, 00:11:24.

Comment

แต่ว่าเรื่องหนึ่งที่สำคัญสำหรับ E5200 ก็คือ เรื่องความร้อนนะครับ

ลองเช็คดูครับว่าตรงนี้มีปัญหาหรือเปล่า

นอกนั้นก็ น่าจะปรับเองได้ครับ เซ็ทไม่ยากหรอกครับซีพียูกับบอร์ดตัวนี้

Comment

ถ้ามันบอร์ดมันไม่ไปนักก็หนีไปเล่น DFI เลยคับ หุหุ โหดด

สู้ๆคับ แร๊ง

Comment

Originally posted by Leim View Post

แล้วก็ทดแรมให้ลดลงใกล้เคียงกับสเปกตามค่า spd ก่อน

ไฟ Vcore เซ็ทไว้ค่าเดียวก่อนก็ได้ ถ้าซิงค์ดีก็ 1.6 V ถ้ากล้าเล่นนะครับ

แล้วก็ ตามไกด์ไลน์ที่บอกไปคร่าวๆ น่าจะพอช่วยได้เรื่อง O/C ครับ

(ใช้ cs3 สระมันจะลอยๆหน่อยนะครับ ผิดวรรณยุกต์ก็ขออภัยด้วย ขี้เกียจไปจัดเรียงเพิ่มใหม่ครับ)

เยียมเลยคร้าบ ใจจริงๆ

Comment

Originally posted by Leim View Post

ลืมไกด์ตรง Load Line ตรงนี้ควร enable ครับ เหตุผลเพื่อลดปัญหา Vdrop เมื่อซีพียูรับโหลดครับ ถ้าค่า V มันต่ำกว่าที่มันจะทำงานได้เมื่อไหร่ ก็จะดับหรือ จอฟ้าได้ครับ

ดังนั้น ถ้าบู๊ททุกอย่างผ่าน ให้เข้าไปเช็คค่าพวกไฟ 12V - 5 - 3.3 - Vcore หรือเท่าที่ซอฟแวร์จำพวก HWM สามารถโชว์ค่าให้เรารู้ได้ (ถ้าเพี้ยนจนน่าตกใจก็ไม่ต้องกลัวอะไร หาซักตัวที่คิดว่าน่าเชื่อถือได้ก็น่าจะเพียงพอระดับหนึ่ง)

ปกติ ไฟ 6 เฟสเจ้านี้ ค่อนข้างดีครับ ไม่วูบวาบๆเท่าไหร่ สบายใจได้

ขอบคุณมากๆเลยนะค๊า ^^ ลองทำดูแล้วค่ะ ถึงงงๆนิดหน่อยก็เหอะ ^^" แต่ก็ได้ 3.75 แล้วค่ะ มั่วๆค่ะ ฮ่าๆๆๆ

เดี๋ยวเอารูปมาให้ดูแล้วช่วยกันแนะนำหน่อยนะคะ ว่าควรจะเพิ่มหรือลดอะไรต่อไป จะเอาให้ถึง4อะคะ ขอบคุณมากน้าจ๊า

Comment

เอารูปมาให้ดูแล้วค่ะ ล่าสุด 3.75 ค่ะ ^^
                        Attached Files

Comment

ไม่เข้าใจว่าทดแรม 1:1 น่ะหมายถึงอะไรหรอคะ แล้วที่เราทำ มันใช่อะป่าว? ตอนนี้ที่เข้าใจคือจะให้มันเป็น 800 เท่ากัน รึเปล่าคะ ไม่เข้าใจ เห็นหลายคนบอกว่าให้ทดแรมๆ ทำไงอ่า

Comment

แรงแล้ว ครับ
                            สู้ ๆ แต่ปกติ GA EP45 UD3R นี้ 4 GHz นะ Basic ๆ -*-

Comment

ทดแรม1-1 ก็คือบัสแรม เท่ากับบัสCPUอ่ะครับ
                              ดูความร้อนด้วยน้อ
                              ว่าแต่ไม E5200 มันกินไฟจัง

ปล.จัดE8400 เลยครับ อิอิ 4GHzนิ่มๆ
                              Last edited by u_jang44; 6 Apr 2009, 19:36:39.

Comment

Working...
                              X