overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: มีpc แต่อยากลงแมค...

OverclockZone Member nanoon45's Avatar

Default มีpc แต่อยากลงแมค...

คืออยากรู้ว่าทำไมถึงอยากลงแมคกันครับ เท่าที่ผมคิดได้ก็น่าจะมี

สวย อยากลองแบบอื่นบ้าง(เบื่อxp) อาจรวมเท่ด้วย(ไม่รู้ผมคิดไปเองรึป่าว)
    มีโปรแกรมบางอย่างที่จำเป็นต้องใช้และทำในแมค ดีกว่า xp
    แมคไม่ค่อยมีไวรัส(รึป่าว)

ตามนั้นครับ

แล้วถ้าผมจะเล่นเนตดูหนังแล้วก็ใช้โปรแกรมพวก3d เช่น cad revit skethup ทำในแมคได้มั้ยครับ

ปล.มือใหม่ครับ เหอๆ

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

ต้องลองศึกษาดีๆนะครับก่อนจะลง

OverclockZone Member nanoon45's Avatar

Quote Originally Posted by GTR 35 View Post
    ต้องลองศึกษาดีๆนะครับก่อนจะลง
    ครับผม ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member samsun1's Avatar

มีนะแต่หาไม่เจอ อิอิ เคยใช้ อยู่ครับ Pc แล้วเอา Mac มาลง อิอิ สวยครับ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

ไวรัส ไม่เคยเจอครับ แล้วไม่เคยคิดจะลง Anti Virus

ผมว่า ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ โปรแกรม ใน Mac อย่าลงดีกว่า ยุ่งยากครับต้องใช้เวลา ปัญหาเยอะ
    ใช้ๆไปไม่สเถียร อาจจะต้องซื้อ Hardware เพิ่ม เนื่องจากของเก่าไม่เหมาะกับการลง ถึงลงได้ ต่อมาอาจจะมีปัญหา จุกจิ๊กตามาเรื่อยๆ

ถ้าทำใจได้ก็ลงเลยครับ ถ้าติดใจท่านอาจจะต้องซื้อแมคแท้มาเล่นเหมือนผม 55+
    ท่านใช้สเปกอะไรครับ โพสไว้ เดี้ยวดูให้

OverclockZone Member โหน่งมาแว้ววว's Avatar

เกือบ 80 % ของคนที่ใช้ PC มาลง MAC น่าจะมีคำพูดพวกนี้วนเวียนอยู่ในสมอง

นี่แน่ะ แมร่ง แพงนักเหรอ กรูมีของแค่นี้ก็ได้ใช้ MAC ง่ายๆแล้วเว้ย

นี่แนะ ยากนักเหรอแสดดดด ยากยังไงกรูก็ทำได้

เออ เชสสเข้ มันสวยดีว่ะ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

Quote Originally Posted by โหน่งมาแว้ววว View Post
    เกือบ 80 % ของคนที่ใช้ PC มาลง MAC น่าจะมีคำพูดพวกนี้วนเวียนอยู่ในสมอง

นี่แน่ะ แมร่ง แพงนักเหรอ กรูมีของแค่นี้ก็ได้ใช้ MAC ง่ายๆแล้วเว้ย

นี่แนะ ยากนักเหรอแสดดดด ยากยังไงกรูก็ทำได้

เออ เชสสเข้ มันสวยดีว่ะ

55+ ตลกดีครับ

แต่ผมไม่ได้คิดอย่างนั้นคนนึงแหละ อิอิ

ผมอยากรู้อยากลอง แล้วอยากใ้ช้ Mac เลยเอา Hackintosh เป็นทางผ่านไปสู่ Mac แท้
    ซึ่งตอนนี้ ขาย Mac เท่ห์ ไปแล้ว ว๊ากกก5+

แต่สิ่งที่ได้จาก Hackintosh คือความ เท่ 55+ มันเท่จริงๆ ซึ่งเป้นความรู้สึกที่ มิอาจลืมเลื่อน แล้วก็ภมิใจที่ลงแล้วสำเร็จ 55+ เวอร์มะ

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

เออ ผมว่า การลงไม่ได้ทำให้ยอดขายตกนะครับ แต่กลับทำให้ยอดขายเครื่องแมคพุ่งขึ้น ในขณะอีกแง่หนึ่ง ยอดขายอาจจะลดลง เพราะคนบาวส่วนไม่ต้องการรูปร่างหน้าตาหรือความเสถียรของเครื่อง แค่ลงแล้วเล่นเน็ตอย่างเดียวหรือทำอะไรบนแมคแบบธรรมดาๆไม่สนใจอะไร

แต่จากยอดผู้ใช้ Mac OS ในหลายๆปีนี้พุ่งสูงขึ้นเลยทีเดียว

สำหรับผม iMac ผมชอบที่สุด
    Mac Pro ผมไม่ชอบเครื่องมัน แรงจริงแต่ปรุงแต่งไม่ได้ น่าเบื่อ แต่ผมอยากได้เคสมันอย่างเดียว อิอิ
    MacBook Pro,Macbook อันนี้ชอบครับ อยากได้อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณguru ทุกๆท่านมากครับผม ชักอยากลงบ้างแล้วสิ

OverclockZone Member hkp7m8's Avatar

1.แรมมันถูก....ยัดไป 8G แต่ windows มันดันเห็นแค่ 3G....ส่วน OSX ใช้ได้หมด
    2.ชอบ iPhoto ตอนถ่ายงานแต่ง แล้วมาปรับแสงสีนิดๆหน่อยๆ สะดวกมาก ถ้าใช้โปร
    แกรมอื่นๆใน Win ปรับกันเมื่อย
    3.Space แยกหน้าจออิสระ 4 ช่อง....ชอบมาก
    4.FinalCut เทพมาก ขอบอก
    5.ถ้าแฮ้ง ก็ Force Quit เสียเลย....ไม่ต้อง Restart

....ยังมีอื่นๆอีกมากมาย ทำให้ผมต้องลอง mac เท่ห์....mac mini....mac book....
    โคงการต่อไป ก็ iMac

Quote Originally Posted by hkp7m8 View Post
    1.แรมมันถูก....ยัดไป 8G แต่ windows มันดันเห็นแค่ 3G....ส่วน OSX ใช้ได้หมด
    2.ชอบ iPhoto ตอนถ่ายงานแต่ง แล้วมาปรับแสงสีนิดๆหน่อยๆ สะดวกมาก ถ้าใช้โปร
    แกรมอื่นๆใน Win ปรับกันเมื่อย
    3.Space แยกหน้าจออิสระ 4 ช่อง....ชอบมาก
    4.FinalCut เทพมาก ขอบอก
    5.ถ้าแฮ้ง ก็ Force Quit เสียเลย....ไม่ต้อง Restart

....ยังมีอื่นๆอีกมากมาย ทำให้ผมต้องลอง mac เท่ห์....mac mini....mac book....
    โคงการต่อไป ก็ iMac
    เห็นภาพมากเลย

OverclockZone Member maboroman's Avatar

เมื่อก่อนผมก็เล่นอยู่นะครับตอนยังเป็น Tiger อยู่เลยตอนนี้แมคแท้แล้วครับ Switch To Mac แล้วครับขอตอนรับครับ สาวกแมค

OverclockZone Member

Autocad,Revit ไม่ได้ครับ ต้องใช้ Archicad,Vectorwork แทน
    Sketchup ได้ครับ มี เวอร์ชั่นเมค
    3Dmax ไม่ได้ต้องเป็น 3DMaya
    ยังมีอีกหลายตัว ต้องตรวจสอบเองว่ามี Version for Mac หรือไม่

จับ MacลงPc ผมว่ายังไงๆ ก็ไม่ได้เป็น Mac 100% หรอกครับ
    ได้แค่เกือบๆจะ
    เอาไว้ลองๆเล่นเพลินๆใจ(นี่แนะ แพงนัก ตรูก็ทำได้ ประมาณนั้น)
    ถ้าจะใช้ทำงานจริงๆจังๆ ผมว่าเล่นของแท้ดีกว่าครับ
    ฮิ ฮิ ผมยังใช้ Hackintosh อยู่เลย
    Last edited by manop90; 8 Apr 2009 at 16:51:59.

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

amdมันลงไม่ได้ใช่ปะครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

AMDลงได้ แต่ยาก แล้วก็ปัญหาเยอะครับ ขนาดIntelยังสมบูรณ์ได้ยาก ถ้าไม่จัดเสปกแล้วลงเก่งจริงๆอ่ะนะ แบบว่ากว่าจะได้ขนาดนั้น (90%) ก็เสียทั้งเวลาเสียทั้งเงินไปเยอะน่ะครับ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็ซื้อMAC Mini มาใช้เถอะ แต่ถ้าแค่อยากลองเป็นครั้งคราว ลงไว้ก็ไม่เสียหลายครับ เอาเป็นว่าอย่าลืมBackup ข้อมูลไว้ให้หมดก่อนทำก็แล้วกันครับ

OverclockZone Member

แล้วผมเคยได้ยินมาว่า Apple จะออก Mac มาให้ใช้บน PC ได้นี่จริงป่ะครับ ถ้าจริง ผมว่ายอดผู้ใช้จะกระฉูดแซงหน้า วิน เอาง่ายๆเลยอะ

Bookmarks

Bookmarks