Announcement

Collapse
No announcement yet.

จรรยาบรรณช่างซ่อมคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จรรยาบรรณช่างซ่อมคอม

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า ผมเอาคอมฯซ่อมแล้วมันมักจะพบกับเหตุการณ์แปลกๆที่หลายคนอาจเคยเจอ
    เพราะผมต้องดูแลคอมให้กับหลายๆคนในตระกูล เนื่องจากเป็นคนเดียวที่เรียนวิศวฯคอมแล้วรู้เรื่องคอมเป็นอย่างดี
    เริ่มเรื่องแรก
    ผมมีคอมๆเครื่องแรกตอนม.2(สัก10ปีที่แล้ว) ครั้งแรกที่ผมเอาคอมเข้าร้านคอมเพราะpower supply เสีย
    ราคาตอนนั้น 400 เค้าเอาค่าซ่อมผม1200 ไม่เท่าไหร่ ผมเห็นว่าไหนๆก็เอามาซ่อมแล้วใส่ของเพิ่มเลยละกัน
    ขอพ่อว่าจะใส่การ์ดเสียงเพิ่ม(ตอนนั้นเป็นเครื่องรุ่นเก่าไม่มีการ์ดเสียงแถมมาด้วย โบราณละซี๊) ผมเลย
    บอกเจ้าของร้านว่าจะใส่การ์ด Audigy เค้าก็บอกว่า 2800บาท แพงโคตร แต่ราคาตอนนั้นเท่านี้จริงๆ
    แต่ปรากฏว่าตอนไปรับคอมฯนั้น เจอเหตุการณ์แปลกประหลาด อะจะบ่เฮ้ย Vibra128 ราคา1200บาท(อึ้งไปเลย)
    หลังจากน้นก็ไม่ค่อยจะส่งร้านซ่อมสักเท่าไหร่เพราะเริ่มซ่อมเป็นและก็มีเวลาซ่อม(มัธยมเป็นอะไรที่ว่างงานมาก)
    พอตอนหลังซื้อคอมฯเครื่องใหม่มา เสียเอาๆสุด ซื้อมา3เดือน เมนบอร์ดพัง เลยแกะเอาไปส่งเคลม 8เดือนกว่าจะได้
    พอเอามาใช้ได้ประมาณ 1สัปดาห์ เจ้ากรรมมันก็พังอีก คราวนี้ยก แมร่งมันไปทั้งเครื่องเลย มันสรุปมาว่า
    เมนบอร์ดเสีย กับแรม พี่ลองถอดมาดูแล้ว อยากจะบอกมันจรืงๆว่าแรมอ่ะ ก่อนส่งลองเอาไปใช้กับเครื่องอื่นมันใช้นะไอ้หัวขวด
    ก็เริ่มสงสัยเลยขอมันดู ผมสังเกตุเห็นอะไรแปลกๆรู้มั้ยครับ รอยคราบซิลิโคลนสีเทา พาดเป็นทางตั้งแต่ขาชิปยาวไปถึงตัวชิปสีดำ
    แถบหนึ่ง มันอะไรกันหละครับ(ก่อนเอามาส่งกูเช็คแล้วนะ) ไม่อยากเรื่องมาก บอกให้มันส่งเคลม มันบอกว่าเมนบอร์ดส่ง
    ศูนย์ Dcom ที่ในเมืองได้ แต่แรมต้องส่งกรุงเทพเพราะเป็นประกันของ Ingram ค่าส่ง200บาท(คิดในใจ ***ทำพังนะไอเชี่ย)
    อืมส่งก็ส่ง .... ให้ทายว่ากี่วันของมา 6เดือนครับใน6เดือนนี้ผมไปๆมาๆที่ร้านมันเกือบทุกสัปดาห์ไปให้มันเห็นหน้า 555
    รอแล้วรออีกแถมมันไม่มาอีก เจ้าของร้านมันบอก น้องเดี๋ยวพี่เปลี่ยนตัวใหม่ให้ไม่เสียค่าใช้จ่าย เป็นประกันของ Dcom
    ก็น่าจะอย่างนั้นนะก็***ทำพังนี่ คราวนี้รอ 3เดือน แล้วตอนไปเอาเหลือเชื่อเลยมันแกะเอาจากคอมที่ตั้งโชว์หน้าร้าน
    (ตอนนั้นมันนั่งเล่น Battlefield 2 ที่เครื่องนั้นอยู่) แป๊ะ แก๊ก เอาน้องพี่เทสให้แล้ว(เทส***นี่นะ ร้อนฉ่าจนจับไม่ได้
    แล้วย้อมแมวอีกป่ะเนี่ย) คิดได้สองแบบครับ
    แบบแรก มันเอาของมันเองมาใช้หนี้
    แบบที่สองมันเอาไปเล่นแล้วพอไปเอาก็บอกว่าเทส
    แต่เช็คประกันแล้วก็ใช้ได้เป็นแรมมีประกันจริงๆ 5ปี ส่วนไอ้เมนบอร์ดเฮงซวยรุ่น A8N-E นั้นมันได้มาตั้งแต่ 3เดือนแรกที่ส่งไป
    พร้อมกับแรมแล้วดูสิครับแค่แรมตัวเดียว9เดือน ความผิดผมหรอ ความผิดผมหรอ ผมผิดหรอ ห๋า ห๊า~ ฮ่วย!!
    หลังจากนั้นคอมพี่สาวก็เจ๊งอีก คอมผมก็เหลือชิ้นส่วนเพียงน้อยนิดก็เลย จับเอามาฟิวส์ชั่นกัน ที่ร้าน SD คอมพิวเตอร์ ภูเก็ต
    ขอเอ่ยชื่อเลยเพราะเคืองร้านนี้มาก เรื่องของเรื่องก็คือ แค่ผมจะเอาชิ้นส่วนนี้ ชิ้นส่วนนั้น จากสองเครื่องมารวมกันแค่นั้นเอง
    มันบอกว่าค่าบริการลงโปรแกรม 500บาท ผมบอกไม่เอา ไม่เห็นต้องลง เค้าก็บอกอีกว่ายังไงก็ต้องลงไดรเวอร์ ผมบอกมัน
    เป็นปลั๊ก&เพลย์ ไม่ต้องลงหรอกอีกอย่างฮาร์ดดิสมันก็มีไดรเวอร์อยู่แล้ว แล้วผมก็ถือโอกาสซื้อเคสใหม่เลย 450W 1400บาท
    ตอนไปเอานะ 1900บาท เฮ้ย 500บาทมาจากไหน ไม่พูดมากหน้าบื้งหน้าเสียออกจากร้านมาเลย พอลองไปดูโปรแกรมที่มันลง
    อ่าวข้อมูลก็หละ อ่อ ย้ายไปไดรฟ์ D: อ่าวแล้ว Office2003กูหละ เชี่ยมันเปลี่ยนเป็น OfficeXP (เปลี่ยนไมวะ)
    แล้วไอ้ที่*****สุดๆคือ ฮาร์ดดิสผม 80GB พอเอากลับมาเล่น เจ้ยไหงมัน 43,409,MB=40GB เชี่ย***เอาฮาร์ดดิสกูไปผ่ามารึไง
    เห็นมี ไดรฟ์ C: D: เหมือนเดิม ข้อมูลเหมือนเดิมไม่ได้เอะใจกว่าจะรู้ว่า เหลือ 40GB เพราะลงเกมส์แล้วเต็มนี่หละ
    ปาไปเกือบ2เดือน เพราะความสะเพร่า หรือหน้ามืด ที่ไม่ได้ดูให้ระเอียดรึป่าวไม่รู้ เป็นอันว่าร้านนี้ไม่ขอเข้าไปเหยียบอีก
    พนักงานเซอร์วิสก็นิสัยแย่แถมไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับคอมอีก คราวนี้คอมของตัวเองก็ใช้ได้แล้ว นึกว่าหมดปัญหา
    พี่สาวทำโน๊ตบุ๊คพัง อาการพังก็สุดแสนจะคลาสสิค เปิดใช้ไปสักพักมันก็ดับไปเองเลย แล้วก็เปิดไม่ติด คลาสสิคอันดับสอง สาม
    และสี่ของคอมคือน้ำหกใส่, คอมตก และสุดท้ายคือแกะจนพัง โอเคย้อนเรื่องคือโน๊ตบุ๊คจู่ก็ดับ ผมตรวจสภาพแล้วไม่แบตเจ๊ง
    สายอแด๊ปเตอร์พัง ก็ต้องเมนบอร์ดเจ๊ง เอาสายอแด๊ปเตอร์ไปวัดไฟโอเคไม่เสีย ต้องเป็น2อย่างที่เหลือแน่ๆ
    ทำไงหละถ้าแกะปุ๊บประกันก็ขาด อืมส่งให้มันไปซ่อมทั้งเครื่องเลยละกัน เอ้อลืมบอกเครื่องรุ่น ASUS A6 ประกันDcom
    ส่งไปที่ร้านตัวแทนของDcom วันที่ 13 มกราคม 2550 รับของ 13 มีนาคม 2550 2เดือนช่วงสองเดือนนี้พี่สาวผมก็ เร่งเอาๆ
    "ทำไมดีเจ้ต้องใช้ รีบๆหน่อยละกัน" ผมก็เลยต้องโทรไปเช็คทุกสัปดาห์ นานเข้าก็เช็คถี่ขึ้น 4วันบ้าง 3วันบ้าง
    ก่อนวันไปเอา4วัน ผมโทรไปเค้าบอกว่ายังไม่เสร็จต้องรอศูนย์แจ้งมาก่อนค่ะ ตอนวันไปเอาไม่ได้กะว่าจะไปเอาแค่ไปเช็ค
    ว่าถึงไหนแล้ว(ตังค์มือถือหมด) มันทำหน้าเลิกลักๆ น้องสินค้าประกันหมายเลข *** ใช่มั้ย(เวลาส่งจะมีบิลรับของ)เสร็จนานแล้วนะ
    พี่โทรหาน้องไม่ติด ดูมันโกหกได้แนบเนียนชิบหาย!!
    แล้วก็วิ่งเข้าๆออกๆหลังร้านอยู่นานจู่ๆก็มีทอมหน้ากวนส้นตรีนอยู่คนนึงถือโนตบุ๊คมากำลังใส่ถุงอากาศอยู่
    (ผมส่งของซ่อมบ่อยเลยสังเกตุว่า เอ๊ะ ปรกติของส่งซ่อมมันต้องห่อเรียบร้อยแล้วอยู่ในตู้พักของสิ) แล้วมันก็ยื่นมาให้
    เชื่อป่ะ โน๊ตบุ๊คร้อนประมาณ50-60องศาเลย แล้วอแด๊ปเตอร์นี่มือแตะไม่ได้เลยอ่ะ ไปรับตอนของตอนบ่ายสงสัยมันใช้
    ตั้งแต่ 6โมงเช้าเข้าทำงานปุ๊บเล่นปั๊บ ในใบรับประกันมันบอกว่า เมนบอร์ดเสียไฟไม่เข้า แบตหมดอายุ และเครื่องติดไวรัส
    เมนบอร์ดเสียนี่พอว่า แบตหมดอายุ กุซื้อมา 3เดือนเองไอ้หัวเกรียนเอ้ย แล้วไอ้ส่วนที่เครื่องติดไวรัสผมไม่สงสัยเลย
    ไวรัสแฮนดี้ไดรฟ์แน่ๆ แล้วพอเปิดดูโอ๊วแม่เจ้าใช้เวลาเปิดเครื่อง 27นาที(จับเวลาแล้ว ขนาดRam512นะเนี่ย)
    ทำไมมันช้าอย่างงี้ สรุป Norton McAfee NOD32 AntiVir Kaspersky จะลงทำไมในเมื่อไวรัสแฮนดี้ไดรฟ์ก็ยังอยู่
    ยังไงๆผมก็ยังต้องมานั่งลบไวรัสเฮงซวยตัวนี้อีก แถมฮาร์ดดิส 60GB ไม่มีเนื้อที่ว่างเลย ที่ว่างหายไปไหนเนี่ย อ๋อใส่ เพลง
    กับวอลเปเปอร์มา แล้วจะใส่มาทำซากอะไร โน๊ตบุ๊คไม่มี เนื้อที่ HDD นี่เอาไปทำอะไรได้วะ ตามด้วย PANGYA ก็เลยอ๋อ
    ที่ไอ้ทอมมันเอามาส่งให้ช้านี่คงยังตีไม่ครบ 18หลุม และยังมีอีก มีโปรแกรมแถมอีกมากมาย(ผมรู้ครับพี่ใจดี แต่ไม่ต้องก็ได้นะ
    เกรงใจ) WinAmp, NeroMovies, PowerDVD, iTune, K-Lite อีกเยอะนึกชื่อไม่ออกเกือบสิบตัว ที่ใช้ฟังเพลง ดูหนัง
    เอ่ออยากจะบอกว่า Window Media Player นี่ทำให้ทุกอย่าง แถมคลาสสิคกว่าด้วย แถมไอ้บางโปรแกรมมันยังใช้ไลบราลี่ของ
    Window Media Player เลยเอามาทำม๊ายยยย

อืม สิ่งที่ผมประสบ พบ เจอ จากเหตุการณ์พวกนี้ ผมได้เขียน จรรยาบรรณที่ช่างซ่อมคอมควรมี ที่ผมคิดเอง ดังนี้คือ
    1. ห้ามเปิด คัดลอก ลบทิ้ง หรือจัดการใดๆกับข้อมูลหรือโปรแกรมในเครื่องลูกค้าถ้าลูกค้าไม่ได้บอกให้ทำ
    หรือเกินจากขอบเขตที่ลูกค้าได้สั่งไว้
    2. ห้ามนำเครื่องลูกค้าหรือส่วนใดส่วนหนึ่งไปใช้งานโดยไม่ได้รับอนุญาต หรือนอกเหนือจากการใช้งานเพื่อทดสอบ
    และควรพักการใช้งานก่อนส่งให้ลูกค้า เพื่อป้องกันการชำรุดจากการถอดหรือเคลื่อนย้ายกระทันหัน แค่คุณถอดแรมแล้วเสียบ
    ขั้วทองแดงก็สึกแล้ว คิด และ ใส่ใจสักนิดนะ เพราะผมซื้อเครื่องคอมฯ มาราคา4-5หมื่น ไม่ได้เอาไว้ให้คุณเล่น
    เครี่องผมไม่ใช่เครื่องกะหรี่ที่ใครจะจิ้มก็ได้ ถ้าเป็นเครื่องคุณคุณก็หวงขนาดที่อาจจะตั้งพาสเวิร์ดไว้เลยก็ได้
    3. ห้ามเปลี่ยนแปลงส่วนใดส่วนหนึ่ง โดยไม่ได้รับอนุญาต หรือขโมยส่วนใดส่วนนึงของลูกค้า ข้อนี้เข้าข่าย มาตราลักทรัพย์ นะ
    4. อย่าคิดว่าลูกค้าโง่ ที่ผมส่งคุณซ่อมเพราะผมไม่มีเวลา ไม่ใช่ซ่อมไม่เป็น ไม่ใช่ซ่อมสิ แค่ดูอาการแล้วก็เปลี่ยน แมวก็ทำได้
    และบางครั้งมันก็อยู่ในเงื่อนไขที่ห้ามลูกค้าแกะสินค้าเอง

แล้วแนวทางในอนาคตของร้านซ่อมคอม
    อืมคิดดูแล้วกัน ว่าร้านคอมเปิดกันเหมือนดอกเห็ด ผมคนนึงที่เรียนมาทางสายนี้ ถามว่าอาชีพนี้เป็นอาชีพที่น่าภูมิใจหรือไม่
    ผมตอบได้เลยว่าไม่ ไม่เชื่อคุณลองไปถามคนที่ เรียนวิศวะ-คอม วิทยา-คอม IT กราฟฟิค หรือที่เกี่ยวข้องอื่นๆ ว่าจบแล้ว
    อยากเปิดร้านคอมรึป่าว ผมว่าส่วนน้อยนะ เพราะเหตุผลคือ มันไม่ต้องใช้วุฒิขนาดนั้นเลย มีความรู้หน่อยก็ซ่อมได้แล้ว
    อย่างผมก็ซ่อมเองเป็นตั้งแต่เด็กๆ อนาคตคนก็ซ่อมเองเป็นกันหมด แล้วทำไมยังขึ้นกันเยอะ
    1. อนาคตผมว่าร้านซ่อมคอมก็ยังอยู่ได้ และจะอยู่กับเราไปอีกนานเหมือน กรมไปรษณีย์ ที่หลายคนเคยบอกว่าถ้าโทรศัพท์มา
    ไปรษณีย์จะเจ๊ง นั่นแหละ(นี่ถ้ามันส่งของทางสายไฟได้คงเจ๊งจริงๆ) สาเหตุที่ถ้าคนซ่อมเองเป็นหมดแล้วยังเปิดอยู่ได้คือ
    คนมีเวลาน้อยลง ไม่ว่าง ก็เลยต้องโยนๆให้ใครสักคนซ่อม นั่นแหละ แล้วงานก็จะยากขึ้นนิดนึงเพราะผ่านการกรองจากลูกค้าเอง
    2. จะมีการแข่งขันแบบใหม่เกิดขึ้น อันนี้ไอเดียบรรเจิดใครจะเอาไปใช้ก็แล้วแต่
    อันนี้ป้ายไวนิลโปรโมทหน้าร้าน
    "ร้านเราจะไม่ลวงละเมิดข้อมูลต่างๆ ของลูกค้าเป็นอันขาด"
    ด้วยความเคารพ
    เจ้าของร้าน

อยู่จังหวัดไหนเนี่ย ทำไมยอมมันได้ขนาดนั้น ของเครมเดือนนึงก็แย่แล้ว
    ว่าแต่ a8n-e มันไม่ดีเหรอ กำลังจะซื้อเลย

Comment

ผมรู้คับว่า ปัจจุบันบุคคลเหล่ามีอยู่ทุกวันแต่มานั่งเขียนบ่นอย่างนี้เอาเวลามาพัฒนาตนเองให้ถึงที่สุดดีกว่า แล้วก็มีจรรณบรรณที่คุณเขียนอยู่ว่าถึงคุณเขียนไปอะ คนจาอ่านกันไหม ถึงอ่านจะมีคนอ่าน ก็ลืมกันหมด แต่ก่อนผมก็ไม่รู้เรื่องคอมแล้วร้านส่วนใหญ่ผมก็ไม่อยากให้เขาซ่อมก็เหมือนที่คุณพูดอะแหละ ลักเล็กขโมยน้อยแก้โน่นทำนี่ ตอนนี้พอมีความรู้มาหน่อยผมก็ซื้อมาเปลี่ยนเองไม่ยุ่งยาก แค่นี้ละคับ

Comment

ยาวมักๆ เจอร้านแบบนี้ก็อย่าไปใช้บริการมมีนสิครับ ทำเองก็ได้ก็ทำเอง ไม่เห็นต้องไปให้มัน เอาตังไปฟรีๆเลย ถ้ารู้ดีขนาดนั้น ทำไมไม่โวย ไปแจ้งความก็ได้ โกงกันอย่างงี้ต้องเอาให้ติดคุก

Comment

ขนาดในกรุงเทพยังมีเลย
          นับปะสาอะไรกับต่างจังหวัด
          สงสัยต้องแจ้งไปทางรายการร่วมมือร่วมใจ
          ให้เค้าเค้นเอาสันดานมาประจาน

Comment

ขัดแย้งในตัวเองอยู่ซักหน่อยนะ
            ไม่อยากพูด ช่างมันเหอะ

Comment

อ่านได้ครึ่งทางละ

ผมว่านั่งรถมาเคลม กทม. ดีกว่า ไหนจะค่ารถไปร้านคอมค่าโทรหามันทุก 3-4 วัน พอๆกัน

Comment

ช่วงล่างไม่ค่อยดีนะน้อง..
                ทุกคนจงภูมิใจในอาชีพที่เราทำ ขอแค่ไม่คดโกง ไม่เบียบเบียนใคร
                วุฒิอะไรมันก็ไม่สำคัญหรอกครับ
                ไม่อยากเขียนมาก เดี๋ยวยิ่งเซ็ง...

Comment

ตาลายโคดผมอ่านดูแล้ว ตาลายโคด ความคิดผมเหมือน rep ข้างบน มันขัดแย้งอยู่ในตัวเอง
                  เห็นบอกเรียนวิดวะคอม เรื่องบางเรื่องน่าทำเองได้ไม่น่ายกไปร้าน

Comment

แถวบ้านผมนี่สุดๆแล้ว เอา AMD Alton 2600 ไปซ่อมได้ 1800 กลับมา พอไปเอาคืนมันบอกว่า

เลขยิ่งน้อยยิ่งเร็ว หน้าด้านนน

Comment

เยี่ยมเลยครับ ร้านแบบนี้

Comment

สันดานพวกช่างเถอะ ค่าจ้างต่ำ+สมองต่ำ

Comment

คาวนี้ก็ซ่อมเองได้แล้วมั้งคับ เรียนตั้งวิศวะคอม สู้ๆ

Comment

เรียนวิศวะแต่ซ่อมเองไม่เป็นเนี่ยนะ
                            อาการที่บอกมาทุกอาการเป็นอาการพื้นๆ ใช้เวลาซ่อม+เปลี่ยนอะไหล่แป๊ปเดียว
                            เอาไปให้ร้านยังเสียเวลามากกว่าเยอะ ต้องรอมันซื้ออะไหล่ รอลงโปรแกรม แล้วถึงจะโทรมาแจ้งมาเสร็จ แล้วเค้าต้องคิดค่าแรงเพิ่มอยู่แล้ว เรื่องราคาแพง+บริการแย่ในกรุงเทพก็เป็น ยิ่งถ้าลูกค้าไม่รู้เรื่องรู้ราวยิ่งโดนหนัก

ส่วนเรื่องที่ร้าน SD คอมพิวเตอร์ ที่ให้ประกอบคอมนั่น คุณต้องเสียค่าบริการอยู่แล้วถ้าไม่ใช่ค่าลงโปรแกรมก็ค่าประกอบ อย่าคิดว่าซื้อแค่เคสแล้วเค้าจะประกอบให้คุณฟรีๆ

ตอนแรกๆผมก็ทำเองไม่เป็น แต่พอเครื่องเสียจะเอาไปร้านก็แพง+ช้ามาก เลยลองทำเองจนเป็น คุณมีคอมหลายเครื่องมีโอกาสถึงมือแล้วลองหัดทำเองสิครับ เสียเวลาหน่อยแต่ได้ความรู้ พอทำเป้นก็ประหยัดเวลากว่าซ่อมร้านเยอะ ไม่ใช่อะไรๆก็ยกไปร้าน ร้านมันยิ้มร่าเลยมีหมูมาให้เชือด(อีกแล้ว)
                            หลายๆคนก็คงจะคิดเหมือนผมแต่เค้าไม่พูด ''คุณเรียนวิศวะคอมจิงอ่ะ ?''
                            Last edited by sunserus; 21 Mar 2007, 13:14:40.

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                              แถวบ้านผมนี่สุดๆแล้ว เอา AMD Alton 2600 ไปซ่อมได้ 1800 กลับมา พอไปเอาคืนมันบอกว่า

เลขยิ่งน้อยยิ่งเร็ว หน้าด้านนน
                              ร้านแถวไหนคับ จาขอหน้ามานมา ทำกระเบื้องปูฟุตบาทแถวบ้านครับมาน(หมาชอบมาอึ+ฉี่ใส่)

Comment

Working...
                              X