overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43

Thread: สมอง!! X2 5000+ จบชีวิตแล้ว

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

Default สมอง!! X2 5000+ จบชีวิตแล้ว

ชมสมอง X2 4800 ของผมกันก่อนนะคับ ขอโทดนะคับที่ตั้งชื่อกระทู้ผิด
    1

2

3

4

มันเกิดอะไรขึ้น

มันได้จบชีวิตลงแล้วคับ

ย้อนไปตอนที่มันดีดี !!

ผมเป็นคนทำหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
    ผมเป็นคนชอบ OC ทุกอย่าง ที่สามารถใช้งานได้จิง

X2 4800+ ผม OC ไปที่ 2.9 Ghz ตั้งแต่แรกซื้อ
    แล้วก็เปิดมานาน 8 เดือน ( 24 ชม ไม่ปิดสักนิดเลย นอกจากไฟดับ )

ก่อนเสีย ผมเปิด IE 10 กว่าหน้า เปิดโปรแกรมโหลด youtube เปิดโปรแกรม แปลงไฟล์ แล้วก็เปิด winamp
    เล่นไปได้สักพัก...!!

เครื่องขึ้น จอฟ้า !! แล้วผมก็รีเครื่อง
    แล้วมันก็ขึ้นว่า Disk Error
    ว้าว งานเข้า
    ตอนนั้นผมคิดว่า ระบบ RAID 0 ที่ผมทำไว้ คงล้มแล้ว
    ผมก็เลยจับถอด มาเล่น windows ใน HDD IDE (ผมปิดเครื่องด้วยนะ)
    แล้วผมก็เปิดเครื่อง

มันติด (พัดลมหมุน) 2 วิ !!!!! แล้วก็ดับ
    กำ งานเข้า
    ซึ่งผมเป็นช่างคอม ผมก็ การันตีว่า เมนบอร์ดไปแล้ว
    ผมก็เลยเล่นคอมตัวเก่าไปสักพัก
    ไม่รู้อะไรสะกิด ที่จะทดลอง
    เลยไปขอ CPU AMD X2 4600 ของเพื่อนข้างบ้านที่ใช้ codename ใน OCZ ว่า ItCasioZa
    มาใส่
    ....
    มันติดสะงั้น
    เมนบอร์ดไม่ไป แต่ CPU AMD X2 4800+ ไปสะงั้น

งง แบบ งานเข้า
    CPU AMD มันพังได้ไง
    เล่นมาตลอด
    OC อุณหภูมิ โหดๆๆ ก็ทำมาแล้ว
    เห้อออออออออออออ

สมอง CPU คงรับมือกับ นิสัยการเล่นคอมของผมไม่ไหวละมั่ง ( แอบฮา )
    1 ใน 100000 มั่งคับ ที่ OC ใช้งานจิงแล้ว พัง

ขอโทดคับ เป็น 4800

.......*************************....
    ณ เวลา 12.10 น
    ผมได้ทำการทดลอง หลังจากที่ เอา 4600+ ของเพื่อน มาใส่ ( ติด )
    ผมก็คิดว่า CPU 4800+ คงพังแล้ว
    และแล้ว
    เพื่อนตัวดี สะกิตอีก ว่าให้ลองใส่เข้าไปอีกครั้ง เผื่อผีเข้า
    ผมเลยใส่ 4800+ ตัวเดิมที่เปิดไม่ติด
    เวรกรรม

ติดคับ พี่น้องคับ ติดได้ไง งง มาก
    ผีเข้า ผีออก
    Last edited by banknow; 6 Apr 2009 at 17:47:18.

OverclockZone Member Neszel's Avatar
    Big C อ้อมใหญ่`Lotus ศาลายา`Central ปิ่นเกล้า`PATA ปิ่นเกล้า`Macro จรัญ

ผมว่า 5,760 ชั่วโมง cpu พังผมไม่แปลกใจ แต่อย่างอื่นไม่พังนี้สิที่น่าแปลกใจมาก

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

ไม่ปิดเครื่องเลย มันก็น่าจะพังอยู่แล้ว จิงๆ น่าจะระเบิดทั้งเครื่องด้วยซ้ำ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

พังได้ไงหว่า ???? ไว้อาลัย 1 นาทีครับ

ถ้าพังจริง ๆ ผมว่าไม่น่าจะมีบลูสกรีนนะ น่าจะดับไปเฉย ๆ เลย แล้วอาการนี้ยังขึ้น Disk Error อีก แสดงว่ายังไม่น่าจะพังจริง ๆ นะผมว่า

รอท่านล่างต่อ

OverclockZone Member Apolly's Avatar
    อุบลราชธานี @ วารินชำราบ

เอาไปเครมเเล้วจะได้ 7750be ซะหละ (^_^)

OverclockZone Member lookton's Avatar
    saraburi,สระบุรี

ผมว่า CPU ยังไม่พังนะ ลองกับสภาพแวดล้อมใหม่ดูครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

มันไม่ใด้หลับใด้นอน พอนอน เลยยาว

ผมว่าลองเอาไปไส่เครื่องอื่นดู

OverclockZone Member กรพิณ's Avatar
    เซฟเฮ้าส์(รังสิต_คลอง3)

ผมงงว่าทำไมรหัสบนตัว Cpu ท่านมันเป็น 4800+ อ่ะครับ ในเมื่อท่านบอกว่ามันเป็น 5000+

**มิได้มีเจตนาจะเข้ามาเกรียนน่ะครับ เพียงแต่สงสัยรหัสบนตัว Cpu อ่ะครับ**
    Last edited by กรพิณ; 6 Apr 2009 at 12:18:01.

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

ไม่ลองเช็คPSUหน่อยเหรอครับ เผื่อมันเอ๋อเหรอ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

นานๆเจอที

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

ก่อนเอา CPU เพื่อนมาใส่ ผมได้ลองหมดทุกอย่างแล้วคับผม
    เพราะที่บ้านก็มีอะไหล่ มีเศษ คอม เยอะ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

5000+ ตรงไหนอะครับไม่เห็นมีเลย

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

โหดจังเลย

ผ่าคอร์ ให้ดูหน่อยดิ...................................หาเรื่องแล้วกรุ

OverclockZone Member Neszel's Avatar
    Big C อ้อมใหญ่`Lotus ศาลายา`Central ปิ่นเกล้า`PATA ปิ่นเกล้า`Macro จรัญ

สรุปโดนผีหลอกหรอครับ

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

อ่านแล้วสลด ใช้งานไม่หยุดไม่หย่อน แถมยังขืนใจ เป็นใครก็ต้องช้ำ ยังไงก็ขอให้คืนดีกันได้นะครับ

OverclockZone Member Exisฯ's Avatar

ตกลงโอเชแล้วใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

ฮาจริง

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

งงกับรหัส 5000+ รึว่า4800+

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

เค้างอลนิดงอนหน่อยเอง อย่าคิดมาก *0*

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ไว้อาลัยด้วยครับ

AMD Sempron 3000+ เดิมๆ ไม่ OC ของผมเคยทำการโหลดบิต ติดต่อกัน 10 เดือน ไม่มีปิดเครื่องเลย

Restart ทุกๆ 1 สัปดาห์ หรือรู้สึกว่าเริ่มอืด

ก็ผ่านพ้นมาได้ ไม่มีปัญหาอะไร

ทุกวันนี้ก็ยังใช้มันได้อยู่ครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks