Announcement

Collapse
No announcement yet.

E5400 ไปได้ไม่เกิน 3.9Ghz ทำอย่างไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E5400 ไปได้ไม่เกิน 3.9Ghz ทำอย่างไรดีครับ

E5400 ไปได้ไม่เกิน 3.9Ghz ทำอย่างไรดีครับ

คือ ผมใช้
    Intel E5400
    Gigabyte GA-P31-ES3G
    Ram Kingston CL 5-5-5-18 Bus 800 2GB * 2
    XFX 7900GT

ผมปรับได้ดังนี้ครับ
    13.5 x 290 = 3.9Ghz เกินกว่านี้ไปไม่ได้
    Bus Ram 870 (อัตราทดแรม 2:3 พยายามทำเป็น 1:1 ไม่ได้ครับ)
    ไฟแรม +0.2
    ไฟซีพียู 1.38 (ดูใน CPUz)

เลยอยากถามทุกท่านว่าจะต้องปรับอะไรมากกว่านี้ไหมครับ คือ ที่อยากทราบเพราะ ตั้งเครื่อง Render หน่อย ๆ นะครับ เร็วขึ้นสักวินาทีก็พอใจครับ

เพิ่มไฟเข้าไปอีกครับ แล้วไฟตัวอื่นมีให้ปรับหรือป่าวถ้ามีก็ปรับด้วยครับ

Comment

อัดไฟ CPU เข้าไปอีก

Comment

มีครับ ไฟตัวอื่นผมเพิ่มไป +0.1 ครับ (ถ้าผมไปถึงสีแดงจะดีไหมครับ)
        อีกอย่างครับ ผมดูแล้วอุณหภูมิ CPU ไม่เกิน 50 ครับ แต่ว่า Chipset ไปที่ 70 ครับ มีปัญหาอะไรไหมครับ แล้วก็อีกอย่างถ้าปรับ CL ของแรมจะมีผลอะไรไหมครับ (ผมเคยดันไปที่ 4.5 GHz แล้วใช้ที่ 13.5 x 333 บูตติดรอบเดียว และไม่เคยติดอีกเลย แต่อัดไฟไป 1.6 ให้ CPU ครับ)

Comment

ผมว่าไฟ chipset ไม่ต้องเพิ่มเลยก็ได้นะครับ ซิ้งค์เดิมๆ ติดบอร์ดมันจะเอาไม่อยู่ เพราะไฟเดิมๆ น่าจะผ่าน 333 ได้สบายๆอยู่แล้ว
          ส่วนแรม ถ้ามันทดเป็น 1:1 ไม่ได้ก็ลำบากเหมือนกันครับ น่าจะตันเพราะแรมด้วย ลองอัดไฟเพิ่มดู แล้วปรับ CL หลวมๆ
          CPU เพิ่มไฟไปอีกหน่อยได้สบายๆ ยังเหลือ ให้อีกเยอะ

Comment

Originally posted by dnet View Post
            มีครับ ไฟตัวอื่นผมเพิ่มไป +0.1 ครับ (ถ้าผมไปถึงสีแดงจะดีไหมครับ)
            อีกอย่างครับ ผมดูแล้วอุณหภูมิ CPU ไม่เกิน 50 ครับ แต่ว่า Chipset ไปที่ 70 ครับ มีปัญหาอะไรไหมครับ แล้วก็อีกอย่างถ้าปรับ CL ของแรมจะมีผลอะไรไหมครับ (ผมเคยดันไปที่ 4.5 GHz แล้วใช้ที่ 13.5 x 333 บูตติดรอบเดียว และไม่เคยติดอีกเลย แต่อัดไฟไป 1.6 ให้ CPU ครับ)
            ค่า CL ปรับเป็น 5-5-5-15 ครับ
            ไฟตัวอื่นผมเพิ่มไป +0.1 ครับ (ถ้าผมไปถึงสีแดงจะดีไหมครับ)>>>ได้ครับแต่ต้องไล่ๆดูทีล่ะขั้น
            ผมดูแล้วอุณหภูมิ CPU ไม่เกิน 50 ครับ แต่ว่า Chipset ไปที่ 70 ครับ มีปัญหาอะไรไหมครับ>>>ไม่ร้อนครับ
            ผมเคยดันไปที่ 4.5 GHz แล้วใช้ที่ 13.5 x 333 บูตติดรอบเดียว และไม่เคยติดอีกเลย แต่อัดไฟไป 1.6 ให้ CPU ครับ>>>อัดไฟเข้าไปอีกครับ

Comment

Originally posted by Ammer View Post
              ผมว่าไฟ chipset ไม่ต้องเพิ่มเลยก็ได้นะครับ ซิ้งค์เดิมๆ ติดบอร์ดมันจะเอาไม่อยู่ เพราะไฟเดิมๆ น่าจะผ่าน 333 ได้สบายๆอยู่แล้ว
              ส่วนแรม ถ้ามันทดเป็น 1:1 ไม่ได้ก็ลำบากเหมือนกันครับ น่าจะตันเพราะแรมด้วย ลองอัดไฟเพิ่มดู แล้วปรับ CL หลวมๆ
              CPU เพิ่มไฟไปอีกหน่อยได้สบายๆ ยังเหลือ ให้อีกเยอะ
              ปรับ CL หลวมๆ คือ อย่างไรครับ (อันนี้งงจริง ให้เพิ่มหรือลดครับ)

Originally posted by vibe View Post
              ค่า CL ปรับเป็น 5-5-5-15 ครับ
              ไฟตัวอื่นผมเพิ่มไป +0.1 ครับ (ถ้าผมไปถึงสีแดงจะดีไหมครับ)>>>ได้ครับแต่ต้องไล่ๆดูทีล่ะขั้น
              ผมดูแล้วอุณหภูมิ CPU ไม่เกิน 50 ครับ แต่ว่า Chipset ไปที่ 70 ครับ มีปัญหาอะไรไหมครับ>>>ไม่ร้อนครับ
              ผมเคยดันไปที่ 4.5 GHz แล้วใช้ที่ 13.5 x 333 บูตติดรอบเดียว และไม่เคยติดอีกเลย แต่อัดไฟไป 1.6 ให้ CPU ครับ>>>อัดไฟเข้าไปอีกครับ
              ไฟ CPU บอร์ดให้ได้แค่ 1.6 ครับ เต็มที่แล้วครับ เดี๋ยวจะลองเพิ่มไฟดูทีละนิดครับ

Comment

ปรับ CL หลวมๆ คือ อย่างไรครับ (อันนี้งงจริง ให้เพิ่มหรือลดครับ)>>>เพิ่มครับ ให้เลขมากขึ้น อย่าง 4-4-4-12 กับ 5-5-5-15 ปรับหลวมๆก็ปรับเป็น 5-5-5-15 ครับ

Comment

ตอนนี้ลองไล่ ๆ ดูแล้วครับ ได้ 4.02Ghz ครับ แต่ว่าไม่ค่อยนิ่งนะครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ ชอบขึ้นจอฟ้านะครับ

Comment

สงสัยคงต้องพอใจกับ 3.9 แล้วละครับ เหมือน แรมไม่ค่อยเป็นใจครับ เพราะ ปรับเยอะต้องทดอัตราแรมลงแล้วก็ได้ผลจากการทำงานเท่าเดิม เหอะ ๆ 3.9 นี่คงพอแล้วละครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ

Comment

Working...
                    X