Announcement

Collapse
No announcement yet.

Athlon 64 X2 5200 : OC ไปซักพักแล้วคอมชอบดับเองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Athlon 64 X2 5200 : OC ไปซักพักแล้วคอมชอบดับเองครับ

ด้วยความที่ว่าผมเพิ่งหัด Overclock ครับ แล้วทีนี้เนี่ยผมเลยทำตามหนังสือ

เพราะเห็นเค้าเขียนไว้ดังนี้ครับ

AI Tunning [ Manual ]

Cpu Frequency [ 220.0 ]

PCIE Clock [ 100 Mhz. ]

DDR2 Voltage Control [ 1.90V ]

CPU Voltage [ 1.4500V ]

CPU Multiplier [ Auto ]

คือ ผมควรปรับตรงไหนบ้างเหรอครับให้มันไม่ดับเองเพราะใช้ได้ซักพักจู่ๆ มันก็ดับเองครับ
    ผมเลยจำเป็นต้องยกเลิกการ OC ไปก่อน เลยมาถามน่ะครับ

Spec คอมผม

CPU : AMD Athlon 64 X2 5200 2.70 Ghz.
    RAM : 4 GB ( 2 GB x 2 Dual Channel ) Kingston
    HDD : Seagate 160 GB S-ATA
    VGA : Asus EAH3870 512 MB OC

เกิดสาเหตุอะไรเหรอครับ แล้วผมควรปรับยังไงให้มันไม่ดับเองครับ เพราะว่า
    ผมลองเช็คดูที่ ฮิตซิ่งแล้วนะครับ ปรากฏว่าร้อนครับ ร้อนพอสมควร ผมควรทำไงครับ
    ขอบคุณครับ!

ตัวคูณมันเท่าไรนะ รุ่นนี้

Comment

ลองปรับ BUS ทีละนิดก่อน พวกไฟลอง autoก่อนนะ ส่วนmultiplier ใ้หเซ็ตค่าเอานะไม่ auto

Comment

ผมว่าไฟไม่พอนะครับ น่าจะเพิ่มไฟไปสักหน่อยนะครับ

Comment

ผมก็ใช้รุ่นนี้ อ่านะครับ ผมก็มือใหม่ อ่านะ

Multiplier= 13.5
          Bus Speed= 210
          HT Link= 1050
          Core Voleage 1.216v

ผมใช้ M2N-E
          แรม 2 G
          การ์ดจอ 8600 GT

ออกมาได้ 2835.3 MHz

ครับ ผมปรับมากกว่านี้ โดยปรับ Bus Speed ไปอยู่ที่ 215 MHz ดูหนังฟังเพลงผ่านแต่ เวลาเล่นเกม เดี้ยงครับ

ผมควรปรับอย่างไรบ้าง คือไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่อ่านะ อยากดัน ครับ

Comment

ใช้ไปสักพักที่ว่านี่ ใช่เล่นเกมรึป่าวครับ ผมว่าลองดูอุณภูมิ cpu ตอน full load ว่าเท่าไหร่ เพราะถ้าร้อนมากๆบอร์ดมันจะตัดไฟ ผมเป็นบ่อยต้องคุมอุณภูมิให้ดี

Comment

Originally posted by Ukimura View Post
              ใช้ไปสักพักที่ว่านี่ ใช่เล่นเกมรึป่าวครับ ผมว่าลองดูอุณภูมิ cpu ตอน full load ว่าเท่าไหร่ เพราะถ้าร้อนมากๆบอร์ดมันจะตัดไฟ ผมเป็นบ่อยต้องคุมอุณภูมิให้ดี
              ใช่ครับ ผมเล่นเกมหนักด้วยมั้งครับ อย่าง The Last Remnant เงี้ยะครับ

Originally posted by Jopang View Post
              ตัวคูณมันเท่าไรนะ รุ่นนี้
              อ้อ! ตัวคูณ 13.5 ครับ ผมไม่ปรับ Auto นะ ผมปรับ 13.5 ไปเลย

ผม งง อีกอย่างครับ PCIE ของผมผมปรับอยู่ที่ 100 Mhz. แล้ว BUS ผมปรับ 230 Mhz จากเดิม 200 Mhz. ผมควรปรับ PCIE เพิ่มกว่านี้มั้ยครับ? หรือ ว่าแค่นี้พอ

Comment

100 พอ

Comment

ผมทำได้อย่างนี้อ่ะ ใช่ได้ไม่ดับเล่นเกมไม่เด้ง หัดใหม่เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by samsun1 View Post
                    ผมก็ใช้รุ่นนี้ อ่านะครับ ผมก็มือใหม่ อ่านะ

Multiplier= 13.5
                    Bus Speed= 210
                    HT Link= 1050
                    Core Voleage 1.216v

ผมใช้ M2N-E
                    แรม 2 G
                    การ์ดจอ 8600 GT

ออกมาได้ 2835.3 MHz

ครับ ผมปรับมากกว่านี้ โดยปรับ Bus Speed ไปอยู่ที่ 215 MHz ดูหนังฟังเพลงผ่านแต่ เวลาเล่นเกม เดี้ยงครับ

ผมควรปรับอย่างไรบ้าง คือไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่อ่านะ อยากดัน ครับ
                    เพิ่มไฟ cpu ไปซัก .02 - .05 สิครับ แล้วลองเอาว่าแค่ไหนเสถียร

Comment

Working...
                    X