Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่างMSI 790FX GD70 กับ Gigabyte GA-MA790FXT-UD5P ตัวใหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่างMSI 790FX GD70 กับ Gigabyte GA-MA790FXT-UD5P ตัวใหนดี

ระหว่างMSI 790FX GD70 กับ Gigabyte GA-MA790FXT-UD5P
    CPU : PHENOM II810 2.60 GHz. Quad-Core
    Memory : 4096/1333�OCZ��3G13334GK �
    Powersuply : ThermalTake TR2 RX 550W
    VGA : ATI4850x2 หรือ 4890 ดีครับ
    สเป็คคร่าวๆยังตัดสินใจไม่ถูกนะครับว่าหว่างเมนบอร์ดกับการ์ดจออะครับจะใช้เป็นตัวใหนดีอะครับ
    ฝากผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
    ...ขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยนะครับ......

Gigabyte GA-MA790FXT-UD5P กับATI4850x2
    ผมขอเลือกคู่นี้ oิoิ ไม่มีไรมาก ผมมันใจในคุณภาพ กิ๊กกาบ๊วยมากกว่า

Comment

เอามาลากผมว่า 810 ไม่มันส์นะครับ

แถมใช้กะบอร์ด msi 790fx-gd70 ไฟสุดบอร์ดแค่ 1.25 เองครับ

Comment

GA-MA790FXT-UD5P +10

Comment

Gigabyte GA-MA790FXT-UD5P
          แต่เพิ่ม PSU เป็น 700 W up ดีกว่าไหมคับ ถ้าจะเอามาลาก

Comment

กิกาไบต์

Comment

..ผมชอบสีของ กิ๊ก มากเลยครับ ถูกใจอย่างแรง

Comment

Originally posted by Neszel View Post
                เอามาลากผมว่า 810 ไม่มันส์นะครับ

แถมใช้กะบอร์ด msi 790fx-gd70 ไฟสุดบอร์ดแค่ 1.25 เองครับ
                ปรับดีๆครับบางทีเวลาปรับต้องกดปุ่มร่วมด้วยเช่น Shift + "+/-"
                อะไรแบบนี้เพราะค่าที่มันให่ตั้งมันละเอียดมากจะให้เค้า enter แล้วขึ้นเป็น list มาเลยมันคงยาวเป็นหางว่าว มันเลยมี step ของมันอยู๋ว่าต้องทำยังไง
                ส่วนเรื่อง Overclock มีผลทอดสอบเทียบกะบอร์ดที่ว่ามากมายลองหาดู
                Last edited by hikosejiro; 7 Apr 2009, 16:54:52.

Comment

Originally posted by hikosejiro View Post
                  ปรับดีๆครับบางทีเวลาปรับต้องกดปุ่มร่วมด้วยเช่น Shift + "+/-"
                  อะไรแบบนี้เพราะค่าที่มันให่ตั้งมันละเอียดมากจะให้เค้า enter แล้วขึ้นเป็น list มาเลยมันคงยาวเป็นหางว่าว มันเลยมี step ของมันอยู๋ว่าต้องทำยังไง
                  ส่วนเรื่อง Overclock มีผลทอดสอบเทียบกะบอร์ดที่ว่ามากมายลองหาดู
                  กดหมดแล้วละครับผม

Comment

ไฟตรงจุดไหนครับเดี๋ยวเข้าไปดูหน่อย ยังไม่ได้ลองเหมือนกันลองแต่ไฟ CPU เอง

edit2: ไปลองมาและ
                    CPU VDD Voltage 1.1 -1.55
                    CPU NB VDD Voltage 1.1 -1.55
                    CPU Voltage 0.98 - 1.93
                    CPU NB Voltage 0.88 -1.83
                    CPU PLL Voltage 1.752 -3.132
                    CPU DDR - PHY Voltage 0.85 - 1.83
                    NB Voltage 0.75 -1.83
                    NB PCI - E Voltage 1.26 - 2.88
                    HT Link Voltage 0.85 - 1.83
                    SB Voltage 0.85 - 1.83

ผมเข้าไปดูและกดเล่นมาหมดแล้วนะ ได้ตามนี้ทั้งหมด(ไม่มีส่วนไหนค่า MAX ต่ำกว่า 1.25 เลยนะ)
                    Last edited by hikosejiro; 7 Apr 2009, 17:32:43.

Comment

คุณใช้ 720be ใช่มั๊ยละครับ

ผมก็ลองมาหมดแล้วครับ ถ้า 810 ไฟได้ 1.25 ถ้า 720be ได้ 1.55

ตอนนี้ผมขาย 810 ไปแล้วไม่งั้นจะลองมาให้ดูอีกที

Comment

Originally posted by Neszel View Post
                        คุณใช้ 720be ใช่มั๊ยละครับ

ผมก็ลองมาหมดแล้วครับ ถ้า 810 ไฟได้ 1.25 ถ้า 720be ได้ 1.55

ตอนนี้ผมขาย 810 ไปแล้วไม่งั้นจะลองมาให้ดูอีกที
                        อ่องั้นเข้าใจแล้วคร้าบบ เหอะๆงั้นแสดงว่า 810 ดันไม่ขึ้น

http://www.hardwarezone.com/articles...6&id=2817&pg=5
                        ผลการทดสอบ บอด 790 ระหว่าง asus ,gigabyte และ msi ด้วย CPU X4 810
                        Last edited by hikosejiro; 7 Apr 2009, 17:56:10.

Comment

Originally posted by hikosejiro View Post
                          อ่องั้นเข้าใจแล้วคร้าบบ เหอะๆงั้นแสดงว่า 810 ดันไม่ขึ้น
                          ผมอยากได้ไฟมากกว่า 1.55 มันมีวิธีมั๊ยครับ

Comment

ผมอยากได้ไฟมากกว่า 1.55 มันมีวิธีมั๊ยครับ
                            โอ้ว มากกว่า 1.55 เลยหรอสงสัยต้องรออัพเดท ไบออสใหม่ๆแล้วมั้งครับ ตอนนี้ออกมาแค่ v1.1
                            เอง
                            เข้าไปที่ OverclockCenter ของ MSI ก็ไม่มีไฟในส่วนของ CPU VDD ให้ปรับนะมีแค่นี้

ผมว่าปรับไฟแค่ในส่วนของ CPU Voltage ก็น่าจะพอแล้วมั้งครับ
                            Last edited by hikosejiro; 7 Apr 2009, 19:19:21.

Comment

โอ้ว มากกว่า 1.55 เลยหรอสงสัยต้องรออัพเดท ไบออสใหม่ๆแล้วมั้งครับ ตอนนี้ออกมาแค่ v1.1
                              เอง
                              เข้าไปที่ OverclockCenter ของ MSI ก็ไม่มีไฟในส่วนของ CPU VDD ให้ปรับนะมีแค่นี้

ผมว่าปรับไฟแค่ในส่วนของ CPU Voltage ก็น่าจะพอแล้วมั้งครับ
                              ปรับแบบนี้ cpu z มันไม่เห็นอะครับ ผมไม่รู้ว่ามันปรับแล้วใช้ได้จริงรึเปล่า

Comment

Working...
                              X