Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการลง windows ใหม่ (XP)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการลง windows ใหม่ (XP)

คือผมพึ่งเคยลง windows ใหม่ครั้งแรก

เครื่องผมมี 2 drive

ตอนลงผมไปเปลี่ยนพื้นที่ให้ drive C มากขึ้น ทำให้ drive D พิ้นที่ลดลง

เมื่อลงวินโดว์เสร็จจะเปิด drive D ครั้งแรกไม่ได้ขึ้นว่าต้อง Format ก่อน

ก็รอพอรอเสร็จ ชื่อ Drive มานกลายเป็นสีน้ำเงิน

ชื่อไฟล์ที่ใส่ไว้ทั้งหมด มานกลายเป็นสีน้ำเงิน

ไม่ทราบมีวิธีแก้ยังไงครัยให้ชื่อไฟล์กลายเป็นสีดำเหมือนเดิม

ขอบคุณครับ

Attached Files

Comment

คลิ๊กขวาที่ไดรฟ>property เอา check box ที่ compress drive to save disk space ออก

แค่นั้นครับ
      มันมีประโยชน์นะครับ มันจะบีบอัดไฟล์ไว้ทำให้เรามีพื้นที่ว่างเยอะขึ้น

Comment

Originally posted by zman View Post
        คลิ๊กขวาที่ไดรฟ>property เอา check box ที่ compress drive to save disk space ออก

แค่นั้นครับ
        มันมีประโยชน์นะครับ มันจะบีบอัดไฟล์ไว้ทำให้เรามีพื้นที่ว่างเยอะขึ้น

ทำมตามแล้ว สีตอนบอกว่าเป็น drive D มานเป็นสีดำล่ะ แต่ไฟล์ข้างในยังสีน้ำเงินอ่ะ

Comment

ก็เข้าไปทำเหมือนกันกับทุกโฟล์เดอร์เลยซิครับ ^^

1. คลิกขวาที่ไฟล์ที่ต้องการให้กลับมาเป็นสีดำ
          2. เลือกคำสั่ง Properties
          3. คลิกที่ Advanced...
          4. มองไปที่กรอบ Compress or Encrypt attributes ให้เราเอาติ๊กถูกที่ Compress to save disk space ออกครับ

Comment

Working...
          X