Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ!!! ผมต่อ HDD2.5" ตัวใหม่แล้วเครื่องมองไม่เห็นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ!!! ผมต่อ HDD2.5" ตัวใหม่แล้วเครื่องมองไม่เห็นครับ

ช่วยด้วยครับ!!! ผมต่อ HDD ตัวใหม่ WD 500 GB (Blue)ใส่ External case 2.5" (Smart Drive) ต่อเข้า USB เข้า PC (Win XP) เพื่อจะ FORMAT ให้เป็น FAT32 แล้วเครื่องมันมองไม่เห็น DRIVE นั้นเลยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Last edited by kanoonkub; 7 Apr 2009, 18:21:40.

ไฟพอมั้ยพี่น้อง แล้วสายเนียนมั้ย อิอิ

Comment

ต้อง Check ยังงัยอ่ะครับว่าไฟพอรึป่าว ผมไม่มีความรู้จริง ๆ ครับ

Comment

ลองฟังเสียง HDD มันหมุนดูอะครับ ว่าหมุ่นไหม ถ้าไฟไม่พอ มันจาดัง ติกๆๆนะหรือปาวนะ อิอิ

Comment

ของที่ผมใช้ external case สำหรับ HDD 2.5" เนี่ย หัว usb ที่เสียบกับคอมฯ มี 2 หัวนะครับ น่าจะเป็นว่า หัวหนึ่งไว้ถ่ายข้อมูล อีกหัวหนึ่งไว้เพิ่มไฟเลี้ยง
          แต่ผมก็มีอีกอันที่ไม่ต้องเพิ่มไฟเลี้ยงเหมือนกัน

สาเหตุหลายประการ ขั้วต่อหลวม เปลี่ยนช่องเสียบ usb เท่าที่เครื่องเรามี เพราะบางทีมันก็เป็นอะไรไม่รู้
          Last edited by s4410020; 7 Apr 2009, 15:59:04.

Comment

เช็ค HD Bad
            เปลี่ยนสาย
            เปลี่ยนขั้ว

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
              ไฟพอมั้ยพี่น้อง แล้วสายเนียนมั้ย อิอิ
              Originally posted by soft666 View Post
              ลองฟังเสียง HDD มันหมุนดูอะครับ ว่าหมุ่นไหม ถ้าไฟไม่พอ มันจาดัง ติกๆๆนะหรือปาวนะ อิอิ
              ลองฟังดูแล้วครับ มันก็หมุนนะครับ แต่ก็ยังมองไม่เห็นอยู่ดี

Comment

ที่กล่อง Smart Drive เป็นพอร์ท IEEE1394 (Fire Wire) ครับ สำหรับสายDATA LINK ที่ให้มาเป็นเข้า 1 หัว (IEEE1394 (Fire Wire) ออก 2 หัว โดยแยกออกเป็น USB 2 หัว อ่ะครับ คนขายบอกว่าอีกหัวหนึ่งเอาไว้เพิ่มไฟในกรณีที่ไฟเลี้ยงไม่พอ แต่ก็ไม่ทราบว่าต้องไปต่อเพิ่มไฟยังงัย....ใครรู้ช่วยบอกทีครับ ว่าต้องเอาหัว USB อีกหัวไปต่อตรงไหน
                Last edited by kanoonkub; 7 Apr 2009, 18:22:07.

Comment

ผมลองเสียบ USB ทีเดียว 2 หัวเลยปรากฎว่า มันมองเห็นและขึ้น Pop-up ที่มุมขวาล่าง (Task Bar) ว่า Found New Hard Ware แต่พอเข้าไปดูใน My Computer มันกลับไม่มี Drive ใหม่เพิ่มขึ้นเลยครับ ทำงัยดี

Comment

USB ต่างเวอชั่นกันรึเปล่าคับผม เค้าเรียกว่าต่างเวอชั่นรึเปล่านะ เพราะผมก้อเคยซื้อมาเสียบโน๊คบุ๊คเจอแต่เสีบPC ไม่เจอเพราะPC ผมซื้อมา5ปีแระ อิอิ

Comment

Working...
                    X