Announcement

Collapse
No announcement yet.

PC ต่อสายLAN กับ NB เล่นNet ไม่ได้!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PC ต่อสายLAN กับ NB เล่นNet ไม่ได้!

อพาร์ตเม้นท์ ปล่อย Wireless ใช้ NB เล่นเน็ต
    ผมมี PC อีกตัว ลองต่อสาย Lan PC กับ NB แบบ com <--> com ปรากฎว่า PC มันสามารถเล่น Net ได้เลยโดยไม้ต้องตั้งค่าใดๆ (เพราะผมเองตั้งค่าไม่เป็นครับ) แต่ระยะหลังมาเนี่ย ต่อสาย Lan เหมือนเดิมแต่ PC กลับเล่น Net ไม่ได้เหมือนแต่ก่อนครับ
    สัญลักษ์รูป Lan ที่ PC เป็นรูป สามเหลี่ยมสีเหลืองตกใจ! ครับ ผมต้องตั้งค่ายังไงให้ มัน Share Net กันได้เหมือนเดิมครับ..
    รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

[IMG][/IMG]

รูปของ Notebook

[IMG][/IMG]

รูปของ PC

[IMG][/IMG]

รูปของ PC
    Last edited by teelek21; 7 Apr 2009, 16:37:35.

อาจจะเป็นที่ ip เครื่อง ไปตกกับ เครื่องอื่นน่ะคับถ้ามันขึ้นมาแบบนี้

แต่ก้ออาจจะไม่ใช่เหมือนกัน

รอท่านต่อไปละกันน่ะคับ ^^

Comment

Originally posted by benz_sn View Post
      อาจจะเป็นที่ ip เครื่อง ไปตกกับ เครื่องอื่นน่ะคับถ้ามันขึ้นมาแบบนี้

แต่ก้ออาจจะไม่ใช่เหมือนกัน

รอท่านต่อไปละกันน่ะคับ ^^
      ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ไปเผลอแก้ไขอะไรรึเปล่าครับ
        ผมเคยไปเล่นๆ กับrouter แล้วขึ้นแบบนี้ แต่คิดว่าคงจะคนละกรณีกัน
        ลองรีเซตการตั้งค่าหรือยังครับ

รอท่านต่อไปเช่นกันครับ

Comment

Originally posted by kiagenwa View Post
          ไปเผลอแก้ไขอะไรรึเปล่าครับ
          ผมเคยไปเล่นๆ กับrouter แล้วขึ้นแบบนี้ แต่คิดว่าคงจะคนละกรณีกัน
          ลองรีเซตการตั้งค่าหรือยังครับ

รอท่านต่อไปเช่นกันครับ
          ขอบคุุณครับ

Comment

up

Comment

upๆ

Comment

ผมเคยทำตรง My Network Places น่ะคับ

ตรง setup a home or small office network
                ทำทั้ง 2 เครื่องน่ะคับ ทั้ง notebook และ pc

ตัวเลือกมันก็จะมี this computer connect...
                คือจะให้ตั้งว่าเครื่องนี้เชื่อมต่อกับเครือข่ายยังงัย
                ถ้างงก้อกดดูรูปก้อได้คับ

ประมาณว่าเครื่อง notebook ให้เซตว่าเครื่องนี้ต่อเน็ตโดยตรง
                แล้วเครื่อง pc ต่อเน็ตจากเครื่องอื่น

ลองดูนะคับ

Comment

กำหนด ip ให้เครื่องเลยครับง่ายดีถ้ารู้ DNS Server นะครับ ip จะได้ไม่ไปตกกับของใครเข้าครับ....
                  เพราะถ้าไม่รู้ DNS Server เนี่ยผมไม่แน่ใจว่ามันจะใช้ได้หรือป่าวถ้าไม่ใส่

Comment

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

Comment

ลองเซ็ตตามนี้ดูครับ (รูปความเห็นที่ 2)
                      http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=7099509
                      ตรง Local Area Connection Status กดที่ properties หา ip เข้าไปกำหนดไอพีกับ dns
                      แล้วแชร์เน็ต wireless ด้วยครับ (เข้า properties --> advanced --> ติ๊กถูกที่ Allow other user to connect)
                      อันนี้เป็นวิธีทำของ win xp นะครับ vista ไม่แน่ใจเหมือนกัน

Comment

up
                        Last edited by lovevista; 13 Apr 2009, 00:16:17.

Comment

Originally posted by moteabc View Post
                          ลองเซ็ตตามนี้ดูครับ (รูปความเห็นที่ 2)
                          http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=7099509
                          ตรง Local Area Connection Status กดที่ properties หา ip เข้าไปกำหนดไอพีกับ dns
                          แล้วแชร์เน็ต wireless ด้วยครับ (เข้า properties --> advanced --> ติ๊กถูกที่ Allow other user to connect)
                          อันนี้เป็นวิธีทำของ win xp นะครับ vista ไม่แน่ใจเหมือนกัน
                          ขอบคุณมากครับ

Comment

ต่อสายแลน สายแบบ ครอสหรือตรงครับ

Comment

ลองหาวิธีทำ Wireless LAN ให้เป็น AP ดูสิ ของผมใช้ hp มันทำได้นะ แค่ไปโหลดตัวโปรแกรมมาเพิ่ม ส่วนยี่ห้ออื่นยังไม่เคยลอง

Comment

Working...
                              X