Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง กับการตั้งชื่อรุ่นเมนบอร์ดของ ASUS ครับ แต่ละอักษรมันสื่ออะไรบ้างหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง กับการตั้งชื่อรุ่นเมนบอร์ดของ ASUS ครับ แต่ละอักษรมันสื่ออะไรบ้างหรอครับ

จะหาซื้อเมนบอร์ด ASUS แต่ละทีนี่ งง เลย แต่ละัตัวมันสื่ออะไรหว่า
    บางตัวราคาเท่ากัน แต่คนละรุ่น ต้องมาำไล่สเป็คยาวเหยียดเลย

พี่ ๆ ช่วยชี้แนะหน่อยค้าบ ครั้งหน้าจะได้เข้าใจ (กับเค้าซักที )

อยากรู้ด้วยคน ยี่ห้ออื่นด้วยก็ดี

Comment

ผมรู้จักบอร์ดเทพตัวแรกเลยก็เป็น Striker Extreme คับ

ก่อนหน้านั้นยังไม่รู้จักเว็บนี้ด้วยซ้ำ ชอบดูรายการเกมเมอร์โซนคับ มีอยู่วันนึงเค๊าเอา 8800GTX มาออกรายการ (ซิ้งสวยมากคับ) เลยชอบ nVidia ตั้งแต่นั้นมา (แต่เล่น ATi อยู่นะนั่น) ใจตอนนั้นเลยอยากจะไปเล่น nVidia เหลือเกิน

เวลาผ่านมาหลายวัน หลายเดือน มากเข้าๆ ทำให้เรามีความรู้+ประสบการณ์ตรงนี้มากขึ้นคับ

และมีอยู่วันนึงได้ลองยืม 9800GTX+ ของน้องเพื่อนมาลองเล่นดู (เส็ดตูล่ะ nVidia) แต่พอใส่+ลงไดร์เวอร์เส็ดเรียบร้อย สีมันไม่สดเท่า ATi วุ้ย เลยเลิกสนใจ nVidia ตั้งแต่นั้นมา แล้วก็หลงรัก ATi จนหมดหัวใจเลยคับ

สมัยนั้น X38 กำลังฟิตๆ บอร์ดเทพอีกตัวคงหนีไม่พ้น Maximas Extreme (แต่ก่อนไม่รู้นะคับว่า Extreme เป็น DDR3 และ Formula เป็น DDR2 คับ) มีอยู่วันนึงแกล้งเดินเข้าไปถาม HWH คับ เห็นเค๊ามีเจ้า Maximas Extreme อยู่+ถามแรม DDR2 ด้วยคับ พี่เค๊าก็ถามว่าเอาไปทำอะไรคับ บอร์ดตัวที่น้องถามมันแรม DDR3 นะ ผมเลยรีบบอกว่า ไม่รู้เหมือนกันคับ พี่ฝากมาถามอีกทีนึง (หน้าแตกเลยกู) แล้วก็เริ่มเพิ่มความบ้า+ศึกษาทุกอย่างเท่าที่จะศึกษาได้คับ (ทฤษฎีอย่างเดียว ปฎิบัติไม่ได้เพราะครอบครัวผมไม่มีเงีนเหลือใช้พอที่จะซื้อมาเล่น)

ณ ปัจจุบันมีความรู้ตรงนี้มากพอตัว (แต่ก็มีอีกหลายอย่างที่ผมไม่รู้) แล้วผมก็เตือนตัวเองอีกอย่างนึงคือ วงการนี้มันไม่จบเพียงแค่นี้ มีอีกหลายอย่างที่รอการค้นหาของเราอยู่ อิอิ

ว่าซะยาวเลย ไม่รู้ตรงกับคำถาม จขกท.ป่าวนะ หุหุ

Comment

เมลล์ไปถามเจ้าของ Asus ดู
        อิอิ

Comment

ก็ราคา เป็นตัวกำหนดคุณภาพครับ เท่าที่ติดตามคอมมานะ บริษัทผลิตบอร์ด จะทำตลาดเป็น 3 ระดับคือ ตลาดบน บอร์ดระดับออฟชั่นเต็ม ลูกเล่นเยอะ การ OC ก็ทำได้เต็มที่ (ราคาตั้งแต่6000-15000บาท) ตลาดระดับกลาง oc ได้ดี (ราคาตั้งแต่ 3500-6000บาท) และตลาดระดับล่าง (ราคาตั้งแต่ 1000-3500บาท)
          ฉนั้นก็เอางบประมาณ (เงิน) -วัตถุประสงค์การใช้-มีความจำเป็นแค่ไหนที่จะลงทุนซื้อหรือซื้อมาแล้วใช้เต็มประสิทธิหรือป่าว? อันนี้ก็เป็นตัวหนดก่อนตัดสินใจซื้อ ถ้างั้นจะเสียใจภายหลัง
          ปล. การซื้อคอมฯ ห้ามใจร้อนเป็นอันขาด รอไปเรื่อยเดี๋ยวจะสมหวัง (เพราะราคาคอมฯยิ่งเปิดตัวนานนับวันจะถูกลง)

Comment

Working...
          X