Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการMOD รถ , ปืน , ตัวละคร ฯลฯ ในเกม GTA IV แบบง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by sophon View Post
    ขอบคุณมากครับ (จะติดตามผลงานท่านไปตลอดเร้ย) << เป็นแฟนคลับอิอิ

ท่านครับ ผมโหลดเอาไปลงแล้ว ไฟล์นี้ GTA_VI_CARABAO_MOD_Install ลงได้ครับ <<เล่นสนุกมากๆ

ส่วนอันนี้ PATCH_CARABAO_Mini_MOD_1.0.1 ผมลงไม่ได้ครับมันมีผลอะไรหรือป่าวครับ เวลาลงแล้วมันขึ้นแบบในรูปอะครับ

ไม่มีปัญหาอะไรหลอกครับตอนแรกผมก็เป็นลองอ่านดูดีๆมันบอกให้เลือก
    ไดเรคไปลงที่
    D:\Rockstar Games\Grand Theft Auto IV\pc\textures
    แค่นี้ก็ลงได้และครับ

Comment

ขอรับไปลอง อิอิ

Comment

รอMOD ดีดีต่อไปอิอิ

Comment

Originally posted by sophon View Post
          รอMOD ดีดีต่อไปอิอิ
          แอบเห็นเรือนไมล์ท่าน sophon เอียงๆยืดๆลองเอาคอนฟิกนี้ไปแก้ไขดูครับ เหตุมันเกิดจากคอนฟิกที่ผมม็อดไปมันรองรับกับจอที่ใช้อัตราส่วน 16 : 10 เท่านั้น เพราะผมต้องการให้มันอยู่ที่มุมซ้ายควบคู่ไปกับเรดาร์แสดงแผนที่
          1 : ลองปรับในกราฟฟิคออฟชั่นของตัวเกมดูครับ ถ้าในหัวข้อAspect Ratio เป็นออโต้อยู่ หากใช้จอ WindScreen ให้ปรับเป็น 16 : 10 ดูครับ .... แต่จะมีบางรุ่นใหม่ๆใช้ 16 : 9 ได้

^
          2 : หรือไม่เอาค่าคอนฟิกนี้ไปใช้แทนครับ แต่เรือนไมล์จะย้ายมาอยู่ฝั่งขวาแทน ( นำไฟล์นี้ไปใช้แทนของเดิมด้วยครับ )
          เปิดไฟล์ Config.ini ที่อยู่ใน x:\Program Files\Rockstar Games\Grand Theft Auto IV\SpeedoIV ขึ้นมาแก้ได้เลยใช้ค่านี้ครับ
          [Config]
          Autostart = false ค่านี้หากปรับเป็น true พอโดดขึ้นรถครั้งแรกไมล์จะปรากฏขึ้นเอง
          ToggleKey = 123

TexSizeX = 256.0 ปรับขนาดเรือนไมล์
          TexSizeY = 256.0

EnableKMH = true ปรับค่าอ่อนแข็งของไมล์ได้ลองทดสอบดูหลายๆค่าก็ได้ครับ
          MaxSpeed = 260.0

ScreenAlign = BR ปรับตำแหน่งให้อยู่ตามมุมจอด้านต่างๆได้ เช่นพิมพ์ BL

PositionX = 10.0 ปรับเลื่อนตำแหน่งเรือนไมล์
          PositionY = 10.0

SizeX = 200.0 ปรับเลื่อนตำแหน่งเรือนไมล์
          SizeY = 200.0

Angle = 0.0 ปรับองศาเรือนไมล์

Alpha = 255 ปรับค่าความโปร่งแสงเรือนไมล์ 255 คือค่าสูงสุดต่ำกว่านี้จะค่อยๆจางๆไปกับพื้นหลัง

SkinFolder = Bck.png เปลี่ยนไดเร็คทอรี่ที่เก็บภาพเรือนไมล์ได้ เผื่อมีหลายอัน
          ^
          ปรับแต่งได้ทุกค่าครับ ปรับระหว่างที่เล่นอยู่ก็ได้จะได้ไม่เสียเวลา คือตอนเล่นกด Alt+Ctrl+Del ออกมาจากนั้นก็แก้ไขค่าต่างดู เซฟแล้วเข้าไปส่องดูได้ตามต้องการ ลองดูได้หลายๆรูปแบบ
          ^
          > แถมไฟล์ภาพเรื่อนไมล์ด้วย ให้เปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น Bck.png แล้วเอาไปใช้ได้เลย

>> แถมอีกเป็น Template ไฟล์ .psd มีเรือนไมล์หลากหลายสี เปิดด้วยโปรแกรมโฟโต้ช็อป จากนั้นเลือกปรับแต่งได้ตามต้องการ เสร็จแล้วเซฟไฟล์ที่จะใช้ให้พื้นหลังใส .png แล้วนำมาใช้ได้เลย ( ต้องเซฟเป็นไฟล์ชื่อ Bck.png เข็มไมล์ก็เซฟแยกด้วยนะครับเป็น Pin.png )
          ^
          ไฟล์ Template มี 7 - 8 รูปแบบพลิกแพลงได้อีกนับร้อย
          http://www.mediafire.com/download.php?mjdzk1zdnyy

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
            แอบเห็นเรือนไมล์ท่าน sophon เอียงๆยืดๆลองเอาคอนฟิกนี้ไปแก้ไขดูครับ เหตุมันเกิดจากคอนฟิกที่ผมม็อดไปมันรองรับกับจอที่ใช้อัตราส่วน 16 : 10 เท่านั้น เพราะผมต้องการให้มันอยู่ที่มุมซ้ายควบคู่ไปกับเรดาร์แสดงแผนที่
            1 : ลองปรับในกราฟฟิคออฟชั่นของตัวเกมดูครับ ถ้าในหัวข้อAspect Ratio เป็นออโต้อยู่ หากใช้จอ WindScreen ให้ปรับเป็น 16 : 10 ดูครับ .... แต่จะมีบางรุ่นใหม่ๆใช้ 16 : 9 ได้

^
            2 : หรือไม่เอาค่าคอนฟิกนี้ไปใช้แทนครับ แต่เรือนไมล์จะย้ายมาอยู่ฝั่งขวาแทน ( นำไฟล์นี้ไปใช้แทนของเดิมด้วยครับ )
            เปิดไฟล์ Config.ini ที่อยู่ใน x:\Program Files\Rockstar Games\Grand Theft Auto IV\SpeedoIV ขึ้นมาแก้ได้เลยใช้ค่านี้ครับ

^
            ปรับแต่งได้ทุกค่าครับ ปรับระหว่างที่เล่นอยู่ก็ได้จะได้ไม่เสียเวลา คือตอนเล่นกด Alt+Ctrl+Del ออกมาจากนั้นก็แก้ไขค่าต่างดู เซฟแล้วเข้าไปส่องดูได้ตามต้องการ ลองดูได้หลายๆรูปแบบ
            ^
            > แถมไฟล์ภาพเรื่อนไมล์ด้วย ให้เปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น Bck.png แล้วเอาไปใช้ได้เลย

>> แถมอีกเป็น Template ไฟล์ .psd มีเรือนไมล์หลากหลายสี เปิดด้วยโปรแกรมโฟโต้ช็อป จากนั้นเลือกปรับแต่งได้ตามต้องการ เสร็จแล้วเซฟไฟล์ที่จะใช้ให้พื้นหลังใส .png แล้วนำมาใช้ได้เลย ( ต้องเซฟเป็นไฟล์ชื่อ Bck.png เข็มไมล์ก็เซฟแยกด้วยนะครับเป็น Pin.png )
            ^
            ไฟล์ Template มี 7 - 8 รูปแบบพลิกแพลงได้อีกนับร้อย
            http://www.mediafire.com/download.php?mjdzk1zdnyy
            อืมครับผมขอบคุณฯครับ ผมชอบจังเรยฯ ไดตัสเนี่ย แรงหลุดกดย้ำๆ รถบินได้เลยอิอิ

Comment

รอท่าน boy ปล่อย MOD แบบ Full จะได้เล่นเวอร์ๆหลุดโลกไปเลยอิอิ

ป.ล. ท่านครับท่าน รู้จักเกมส์ Ragnarok Offline EP19 บ้างไหมครับ

Comment

ท่านครับผมลงmodได้แต่ลงแพทไม่ได้เล่นดีมากแต่เซฟเก่าหายหมด แต่ก็ไม่เป็นไรเล่นใหม่แล้วหนุกดีชอบมาก
                ผมอยากทราบว่าเทรนเนอร์ปุ่มไหนทำอะไรแบบละเอียดนะครับแปลไม่ค่อยถูก ขอบคุณมากๆครับ

Comment

มอไซด์ ไอพ่นแรงๆอิอิ

Comment

...Update GTA IV CARABAO Mini MOD V.1.0.2 (30/08/2009) แก้ปัญหาจากเวอร์ชั่น V.1.0.1 ทั้งหมดและไม่ต้องลง PATCH แล้วครับ
                    ^
                    ^
                    MOD Full ท่าจะยาว... งานบานเรท่านช่วงเน้ วิ่งงานต่างจังหวัดขาขวิด
                    ปล. Ragnarok Offline EP19 ไม่เคยจับเลยท่านส่วนใหญ่ผมเล่นแต่เกมเรสซิ่ง + แอคชั่น
                    ^
                    ^
                    ส่วน Trainer คงต้องลองเองครับ ผลจากการกดสูตรมันเยอะและแยกย่อยมาก แต่ส่วนใหญ่ก็แยกตามหัวข้อใหญ่ละครับ สูตรยานพาหนะ สูตรปรับแต่งตัวละคร ฯลฯ

Comment

สอนลง mod นี้หน่อยครับ
                      ลงไม่เปนอ่ะ http://www.gtagarage.com/mods/show.php?id=5538

Comment

ลง scripthook , ASI loader และ xLiveLess มาก่อนครับ ลิงค์โหลดอยู่ในกะทู้ที่ท่านวางไว้นั่นแหละฮะ

^
                        ^
                        โหลดมาแล้วเอาทั้งหมดไปวางในโฟเดอร์เกม GTA IV เลยครับ จากนั้นโหลด MOD มาวางตาม ศึกษาเรื่องการปิดเปิดโหมดต่างๆด้วยนะครับว่าใช้ปุ่มใดบ้าง โดยมากจะมีไฟล์ ReadMe วิธีการใช้งาน MOD นั้นๆอยู่แล้ว เช่น MOD นี้จะใช้ปุ่ม เหล่านี้ปิดเปิดเป็นต้น
                        Turn mod on / off = Control + O
                        Turn speedo display on / off = Control + S
                        Turn engine display on / off = Control + E
                        Turn fuel display on / off = Control + J
                        Turn hazard lights on / off = Control + H
                        Turn lights on / off = Control + Z
                        Turn engine on / off = Control + R
                        Refuel = R
                        Save Fuel amount = Control + Q
                        Restore fuel = Control + W
                        ^
                        ^
                        หากลง MOD ที่เป็น script หลายๆตัวก็อาจจะมีปัญหาเรื่องปุ่มปิดเปิดตั้งไว้เหมือนๆกันเช่น กด F1 ปิดเปิด GOD MODE หากเราลง script mod อีกตัวที่ต้องใช้ปุ่มนี้ปิดเปิดเหมือนกันก็ให้แก้ไขที่ไฟล์ .ini (เปิดด้วย NOTEPAD ส่วนใหญ่ชื่อไฟล์จะเป็นชื่อเดียวกับ MOD ) ของ MOD นั้นๆได้เลยโดยพิมพ์เปลี่ยนให้เป็นปุ่มที่เราต้องการเช่นจาก F1 เป็น F2 จากนั้นเซฟทับไฟล์เดิมแล้วลองทดสอบผลที่ได้ในเกมดูครับ

Comment

อยากให้มีเซ็ทmodรถ แบบcomplete set ด้วยอ่ะครับ

Comment

ใครมีรถตำรวจไทยเอามาปล่อยบ้างเน้อ อยากได้

Comment

งานเยอะเลย จ.ข.ก.ท. ถ้าผมทำเป็นนะ โม แหลกไปแล้ว เวลาว่างบานเลย อิอิ ไม่เป็นได้แต่หาดูดไปวันๆ

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                                ลง scripthook , ASI loader และ xLiveLess มาก่อนครับ ลิงค์โหลดอยู่ในกะทู้ที่ท่านวางไว้นั่นแหละฮะ

^
                                ^
                                โหลดมาแล้วเอาทั้งหมดไปวางในโฟเดอร์เกม GTA IV เลยครับ จากนั้นโหลด MOD มาวางตาม ศึกษาเรื่องการปิดเปิดโหมดต่างๆด้วยนะครับว่าใช้ปุ่มใดบ้าง โดยมากจะมีไฟล์ ReadMe วิธีการใช้งาน MOD นั้นๆอยู่แล้ว เช่น MOD นี้จะใช้ปุ่ม เหล่านี้ปิดเปิดเป็นต้น

^
                                ^
                                หากลง MOD ที่เป็น script หลายๆตัวก็อาจจะมีปัญหาเรื่องปุ่มปิดเปิดตั้งไว้เหมือนๆกันเช่น กด F1 ปิดเปิด GOD MODE หากเราลง script mod อีกตัวที่ต้องใช้ปุ่มนี้ปิดเปิดเหมือนกันก็ให้แก้ไขที่ไฟล์ .ini (เปิดด้วย NOTEPAD ส่วนใหญ่ชื่อไฟล์จะเป็นชื่อเดียวกับ MOD ) ของ MOD นั้นๆได้เลยโดยพิมพ์เปลี่ยนให้เป็นปุ่มที่เราต้องการเช่นจาก F1 เป็น F2 จากนั้นเซฟทับไฟล์เดิมแล้วลองทดสอบผลที่ได้ในเกมดูครับ
                                อ่า รบกวนช่วยลองให้หน่อยได้ไหมครับ
                                ผมลองวิธีในเวปนั้นหลายทีแล้วมันไม่ได้อ่ะครับ เข้าเกมแล้วไม่มีผลอะไรเกิดขึ้น
                                ไม่รู้ว่าต้องใช้ไฟล์ไหนบ้างน่ะครับ ต้องลงยังไง หรือเอาไฟล์ไว้ที่ไหนกันแน่

รบกวนนิดนึงนะครับ ^^

Comment

Working...
                                X