Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น

******************* ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น *******************
    ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น
    มันจะเข้าไปที่หน้าจอ window อย่างรวดเร็วเลยค่ะ

พอดีว่า ดิฉันเอาเครื่อง ไปให้ที่ร้านซ่อมมาค่ะ
    เขาลง window ของเขามา พอดิฉันจะมาลง window เอง
    ปรากฏ
    มันเหมือน Lock จะไม่ให้ดิฉัน ลงwindow ใหม่ได้อ่ะค่ะ

ดิฉัน ได้ เข้าไปแก้ไขตั้งค่าใหม่ ที่ไบออสแล้วนะคะให้มัน boot แผ่นจาก cd dvd ได้ เสร็จแล้ว ก็เหมือนเดิม

พอใส่แผ่น window เปิดเครื่องกดๆ enter ให้มัน boot g-hkแผ่น window แต่มันไม่ยอมเข้าแผ่น boot window ค่ะมันวิ้งเข้า หน้าจอ window อย่างรวดเร็วเลยค่ะ
    เหมือนมันข้ามขั้นตอนนี้ไปตลอด ลองเปลี่ยนหลายแผ่นแล้วก็ไม่หายค่ะทำอย่างไรดีคะ

ลอง clear cmos ดึงถ่านนาฬิกาออก ทิ้งไว้สักพักครับ แล้ว เปิดเครื่องใหม่ แล้วไปตั้งค่า bios ให้บูทแผ่น อีกทีครับ

หรือว่าไม่ก็อาจจะเป็นที่แผ่น ที่ไม่สามารถบูทได้ครับ

ปล.ระวังเครื่องหมาย ดอกจันทร์ด้วยนะครับ

Comment

ดอกจันบานเลย

Comment

เครียร์จั้มเปอร์ cmos นะครับแล้วเซคไอออสอีกรอบ ไม่ก็เปลี่ยนแผ่นไหม่

ผมว่าโดนลบกระทู้แน่เลยครับแนะนำให้ตั้งไหม่ ไม่เอาดอกจันทร์

Comment

น่าจะเป็นที่แผ่น ไม่มีตัวBoot ลองหา วิน..ตัวใหม่

Comment

Window XP ดิฉันเปลี่ยนมา 10 แผ่นแล้วค่ะ มัน boot ไม่ได้เลยค่ะ
            แต่พอลองเอาไปใช้กับคอมเครื่องอื่นมันกลับบูสได้

Comment

Originally posted by biologypanda View Post
              ลอง clear cmos ดึงถ่านนาฬิกาออก ทิ้งไว้สักพักครับ แล้ว เปิดเครื่องใหม่ แล้วไปตั้งค่า bios ให้บูทแผ่น อีกทีครับ

หรือว่าไม่ก็อาจจะเป็นที่แผ่น ที่ไม่สามารถบูทได้ครับ

ปล.ระวังเครื่องหมาย ดอกจันทร์ด้วยนะครับ
              ลองทำตามนนี้ดูก่อนะครับ

Comment

ตอนตั้งค่าในไบออส ตอนออกได้กด F10 save รึป่าว

Comment

Originally posted by dordeg View Post
                  ตอนตั้งค่าในไบออส ตอนออกได้กด F10 save รึป่าว
                  ใช่ครับ

Comment

ไดรมีปัญหา ไม่อ่านแผ่นหรือเปล่าครับ -,,-
                    บางทีมันเลือกแผ่นด้วยนะ อย่างของผม DVD ASUS มันจะไม่ยอมอ่านแผ่นของ princo

Comment

ตรวจสอบ Drive DVD CD

Comment

ตั้งค่าถูกหรือเปล่าว่า
                        frist boot - dvd/cdrom

Comment

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ กด F8 ตอนบูทรัวไว้เลย (ไม่รัวเร็วมากนะ) มันจะขึ้นมาถามว่าจะบูทจากอะไร
                          เราก็เลือก cd หรือ dvd ได้เลย ถ้าแผ่นสามารถบูทได้ ก็คงจะเข้าหน้า setup วินโดวส์

ปล. เฉพาะบอร์ดบางตัวที่ใช่ปุ่มอื่น เช่น ESC หรือ F11

Comment

Working...
                          X