overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: Review iLink iL8800T DUO โหมดบทสรุป

OverclockZone Member

Default Review iLink iL8800T DUO โหมดบทสรุป

ลักษณะภายนอก

ตอนแรกที่ได้เห็นก็คิดว่า เอาอีกแล้วมือถือคล้ายๆกับแบรนด์ดังๆ แต่พอได้มาลองใช้
    กลับคิดว่า เออ ไม่เก๊แฮะ ไม่ว่าจะเป็นดีไซน์ หรือจะเป็นหนังที่อยู่ด้านหลัง งานของ
    ตัวมือถือถือว่าทำได้ดีเลยหล่ะ จะเรียกได้ว่า มันดูดีของมันเอง (ไม่ได้เชียร์นะ แต่รู้สึกแบบนั้นจริงๆ)

หน้าจอ

ในส่วนของหน้าจอ ความสว่างของหน้าจอ และความกว้างที่ทำให้การใช้งาน
    สะดวกและมองได้ในเกณฑ์ที่ดี แต่อย่างว่า ผมเป็นคนเรียบๆง่ายๆ จึงไม่ค่อยสนใจ
    สักเท่าไหร่ แค่พื้นหลังที่ไม่ฉูดฉาดเกินไป ก็ถือว่าโอเคแล้วหล่ะ

Menuและการควบคุม

แรกๆอาจจะไม่ถนัดสักเท่าไหร่ นิ้วผมยิ่งใหญ่ๆอยู่ด้วย อาจจะกดพลาดบ้าง
    เพราะการควบคุมต้องอยู่บนสี่เหลี่ยม ไม่ได้เป็นปุ่ม แต่พอใช้ไปนานๆก็จะชินมือไปเอง
    เมนูอินเตอร์เฟสต่างๆ ก็ทำมาให้เหมาะสมกับการใช้งาน ไม่ต้องเพ่งมากมาย
    (คนยิ่งอายุมากจะเป็นปัญหากับมือถือที่ทำภาพหรือตัวหนังสือเล็กๆ อิอิ)

ระบบเสียง

แค่ตอนเปิดมาก็แทบตกใจละ เสียงดังดีนะ แต่พอได้ฟังเพลง กลับทำได้ดี
    แม้จะปรับทุ้มไม่ได้มากนัก แต่ถ้าลองเอาหูฟังมาใช้ร่วมด้วย อย่างน้อยๆการเดินทางไกล
    โดยไม่มีเครื่องเล่น MP3 พกพาก็ตาม เจ้า iLink iL8800T DUO ก็ช่วยให้คุณหายเงาได้เหมือนกัน

Multimedia Player

ผมชอบในส่วนของ VDO นะ รวมทั้งภาครับโทรทัศน์ที่ชัดในที่อับสัญญาณ
    แม้จะมองไม่ค่อยชัด แต่ผมก็เคยใช้ยี่ห้ออื่นมาก่อน ในที่ที่เดียวกัน กลับทำได้ดีกว่า

Java apps & games

เกมส์ที่ให้มาเยอะ จนเล่นไม่หมดจริงๆ แต่สำหรับจาวา ผมว่าโอเคเลยนะ
    ไม่ค้างหรือแฮงค์ เล่นได้ราบรื่นดีและไม่มีปัญหา ติดตรงปุ่มนี่แหละ ถ้าจะออกแบบ
    ให้มาเล่นเกม คงต้องมีอุปกรณ์เสริมสักหน่อยก็ดีนะ

เบ็ดเตล็ด

+ ในส่วนของการทำให้เป็นรีโมท ถ้าคุณใช้อย่างคล่องๆจะทำให้คุณหลงมันเลยหล่ะ
    + แบท ถ้าไม่เปิด Bluetooth ค้างไว้นะ อยู่ได้ 2 วันกว่าๆเลยหล่ะ
    + ระบบ CDMA ในบางฟังก์ชั่นอาจจะใช้ได้ไม่เท่ากับ GSM อาจเป็นเพราะใช้ได้เฉพาะ SIM2 เท่านั้นด้วยมั้ง

บทสรุป
    จะว่าไป มือถือระดับนี้ และราคาที่โอเค ถือได้ว่าคุ้มนะ ยิ่งถ้าสองซิมและใช้กับ GSM+CDMA แล้วละก็
    อย่างผมเนี่ย ก็มีทั้ง GSM และ CDMA ปกติจะใช้สองเครื่อง พอได้มาก็ใช้เพียงเครื่องเดียว ไม่ต้องพกทีละสองเครื่อง
    ถ้าใครคิดว่าไม่ซีเรียสอะไรกับยี่ห้อ ผมว่ารุ่นนี้ก็ไม่เลวนะ อย่าไปติดกับแบรนด์มาก ของดีไม่จำเป็นต้องแพงหรอกจริงไหม

Bookmarks

Bookmarks