Announcement

Collapse
No announcement yet.

flash bios notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• flash bios notebook

ช่วยตอบทีคับผมจะ flash bios คับเพื่อให้พัดลมมันทำงานตลอดเวลาครับ ยืดอายุการเกิดความร้อนสะสมน่ะครับ

1. อยากรู้ว่าถ้าแฟลชแล้วมีปัญหาจะสามารถกลับมาใช้ bios เวอร์ชั่นก่อนที่จะทำได้มั๊ย
    2. flash bios แล้วพัดลมจะทำงานตลอดเนี่ย เสียงมันจะดังตลอดมั๊ยครับ
    3. ใครที่ flash bios แล้วช่วยมาแนะนำบ้างคับ

1 ได้ถ้ามีไฟล์biosตัวเก่าเก็บไว้ เหมือนกับ ลงxpแล้วจะกลับไปลงvista ต้องมีแผ่นvistaเก็บไว้
    2 ของผมไม่ดังนะ
    3 ตอนนี้ใช้ F2E รู้สึกว่าgpuเย็นกว่าbiosตัวที่ติดเครื่องมานะครับ

Comment

1. แล้วเราจะเก็บ bios ตัวเก่าได้ด้วยวิธีไหนอะครับ (ผมไม่มีความรู้มากน่ะครับ)
      2. อย่างเช่นผมมีแผ่น recovery vista ไว้ในแผ่นนั้นมันจะเป็น bios ตัวเก่ารึป่าวคับ
      3. F2E คือไรครับ

คือผมอยากจะหาวิธีที่ง่ายๆไม่ซับซ้อนน่ะครับเพราะผมไม่เก่งเรื่องคอมน่ะครับ

Comment

1 ไม่มีวิธีเก็บ นอกจากไปหาโหลดไฟล์biosตัวเดิมจากเน็ตเก็บไว้ ใช้cpu-zดูเวอร์ชั่นbiosเดิม แล้วไปหาในhp.comเก็บไว้
        2 OS จะไม่เกี่ยวกับbios biosอยู่ที่mainbord OSอยู่ในHDD
        3 F2Eคือเวอร์ชั่นbios เช่น ของเดิมติดเครื่องผมเป็น F23 หลังจากนั้นก็จะมีตัวใหม่ๆให้update คือ F2A-F2B-F2C-F2D-F2E เป็นต้น

Comment

ไบออส ในเว็ป ผู้ผลิต มีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องกลัวหาย

Comment

ทำไมที่ผมโหลดมามันเป็น sp42153 อะคับ แล้วจะดูที่ตรงไหนถึงจะรู้ว่าเป็น F2E ล่ะครับ

Comment

F.09 นี่คือเวอร์ชั่น bios ของผมใช่ป่าวคับ
              Last edited by artbum; 5 Jun 2009, 11:47:36.

Comment

Originally posted by artbum View Post
                F.09 นี่คือเวอร์ชั่น bios ของผมใช่ป่าวคับ
                -ใช่ครับ
                -SPxxxx คือชื่อของไฟล์driverของhpเค้า(ทำไมตั้งชื่อแบบนี้ก็ไม่รู้)

Comment

Originally posted by artbum View Post
                  ทำไมที่ผมโหลดมามันเป็น sp42153 อะคับ แล้วจะดูที่ตรงไหนถึงจะรู้ว่าเป็น F2E ล่ะครับ
                  ดูตัวอย่างรุ่นของผมครับ รุ่นของท่านbiosล่าสุดอาจจะไม่ใช่F2Eก็ได้
                  Last edited by ok.chok; 20 May 2010, 13:08:01.

Comment

แฟลชไบออสรุ่น ลูบหน้า พะจมูก

สิ่งที่ได้คือ พัดลมหมุนขยันขันแข็ง ถ้าพัดลมดี เสียงจะเงียบ แต่ถ้าเริ่มมีเสียงแกร็กๆ ของพัดลม
                    พัดลมใกล้เสียแล้ว เปลี่ยนพัดลมด่วน ก่อนมัจจุราชความร้อนมาพรากเมนบอร์ดไป

แบตก็จะหมดเร็วขึ้น เพราะหมุนพัดลมตลอดเวลา

ผักชีโรยหน้าตามแบบฉบับ hp -*-

ก็ช่วยได้บ้างครับ ถ้าห่วงเรื่องความร้อนมาก ให้ช่างเก่งๆ ทำสถาปัตยกรรมระบายความร้อนให้ใหม่
                    (ประกันจะขาดหรือเปล่าไม่รู้นะครับ)

Comment

Originally posted by tteddy View Post
                      แฟลชไบออสรุ่น ลูบหน้า พะจมูก

สิ่งที่ได้คือ พัดลมหมุนขยันขันแข็ง ถ้าพัดลมดี เสียงจะเงียบ แต่ถ้าเริ่มมีเสียงแกร็กๆ ของพัดลม
                      พัดลมใกล้เสียแล้ว เปลี่ยนพัดลมด่วน ก่อนมัจจุราชความร้อนมาพรากเมนบอร์ดไป

แบตก็จะหมดเร็วขึ้น เพราะหมุนพัดลมตลอดเวลา

ผักชีโรยหน้าตามแบบฉบับ hp -*-

ก็ช่วยได้บ้างครับ ถ้าห่วงเรื่องความร้อนมาก ให้ช่างเก่งๆ ทำสถาปัตยกรรมระบายความร้อนให้ใหม่
                      (ประกันจะขาดหรือเปล่าไม่รู้นะครับ)
                      ทำไรไม่ได้ก็ทรมานให้มันตายแล้วไปเปลี่ยนบอร์ดใหม่ อิอิ แนะนำให้ทรมานด้วย rivatuner<<ของเค้าดีจริงๆ

Comment

เข้าใจล่ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                        X